Câu hỏi:

07/01/2026 54 Lưu

PHẦN III. CÂU TRẮC NGHIỆM TRẢ LỜI NGẮN: Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 6

Ở người, bệnh A và bệnh B là hai bệnh do đột biến gen lặn nằm ở vùng không tương đồng trên NST giới tính X, khoảng cách giữa hai gen là 20cM. Người bình thường mang gen A và B, hai gen này đều trội hoàn toàn so với gen lặn tương ứng. Cho sơ đồ phả hệ sau:

Ở người, bệnh A và bệnh B là hai bệnh do đột biến gen lặn nằm ở vùng không tương đồng trên NST giới tính X, khoảng cách giữa hai gen là 20cM. (ảnh 1)

Biết rằng không phát sinh các đột biến mới ở tất cả các cá thể trong phả hệ.

Cặp vợ chồng (11) - (12) trong phả hệ này sinh con, xác suất đứa con đầu lòng bị cả hai bệnh là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

HD: ĐA: 0,08

+ Người nữ số (5) không bị bệnh, sinh con bị cả hai bệnh nên người số (5) phải có alen a và b.

+ Mặt khác người số (5) là con của người số (2) có kiểu gen XABY nên người số (5) phải có kiểu gen XABXab

+ Người số (7) sinh con bị cả hai bệnh nên người số (7) có thể có kiểu gen XABXab

+ Người số (5) có kiểu gen XABXab, người số (6) có kiểu gen XABY nên người số (11) có kiểu gen XABXAB hoặc XABXab hoặc XABXAb hoặc XABXaB với tỉ lệ 0,4 XABXAB: 0,4XABXab: 0,1XABXAb: 0,1 ХАВХаB => Cặp vợ chồng số (11) – (12) sinh con bị cả hai bệnh nếu người (11) có kiểu gen XABXab. Khi đó xác suất sinh con bị cả hai bệnh 0,4.XABXab .XABY = 0,4.0,4 × 1/2 = 0,08

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Nhận thấy, tính trạng màu mắt phân li không đều ở đời con → 1 gen nằm trên X (cho rằng cặp B,b nằm trên X).

Đời con có 2 loại KH do 2 cặp gen quy định → tỉ lệ KH có thể là 9 : 7 hoặc 13 : 3(nếu là 13 : 3 sẽ không thõa mãn).

Suy ra: KG: A-B-: Mắt đen; A-bb, aaB-, aabb: Mắt nâu.

3 dòng TC mắt nâu có KG: aaXBXB, AAXbXb, aaXbXb.

Từ giả thuyết suy ra dòng 1 có KG aaXBXB; dòng 2 có KG AAXbXb, dòng 3 có KG aaXbXb.

KG của dòng 2 là AAXbXb; KG của dòng 1 là aaXBY.

KG của F1-1 là KG của F1-2 là AaXBY; KG của dòng 3 là aaXbXb

Cho: F1-2 (AaXBY) x dòng 3 (aaXbXb) thì tỉ lệ mắt nâu ở đời con = 0,75.

Lời giải

Gọi số TB sinh dục sơ khai đực là a, số lần NP là k.

(2k -1). 2n = 2394; 2k = 64 k = 6; Nếu tất cả các tế bào GP tạo 2k. 4= 256 tinh trùng Số tinh trùng mang X = 256/2 = 128.Thực tế chỉ thu được 126 tinh trùng mang X tức tổng số 252 tinh trùng Có 63 tế bào giảm phân.

Số NST môi trường đã cung cấp:

+ Giai đoạn NP = 2394.

+ Giai đoạn GP = 63. 2n = 63. 38 = 2394.

+ Tổng = 4788.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a. Tế bào đang ở kì giữa của giảm phân I.
Đúng
Sai
b. Tế bào ban đầu có bộ NST kí hiệu AABBCCddeeff.
Đúng
Sai
c. Kết thúc phân bào, từ tế bào ban đầu cho 4 tế bào con.
Đúng
Sai
d. Tế bào này là tế bào sinh dục ở động vật đa bào.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP