Xét một bệnh di truyền hiếm gặp do allele lặn aaa trên nhiễm sắc thể thường gây ra. Trong phả hệ sau, người phụ nữ ở thế hệ thứ I có kiểu gene A1a, chồng cô có kiểu gene A2A3. Biết rằng các allele A1, A2, A3 đồng trội và không gây bệnh. Mỗi nhận định sau đây là Đúng hay Sai?

a) Xác suất cháu gái ở thế hệ thứ IV mắc bệnh là 1/64.
b) Xác suất mỗi cá thể ở thế hệ thứ IV đồng hợp về các allele bình thường là 3/64.
c) Xác suất cháu trai không mắc bệnh nhưng mang allele gây bệnh là 7/32.
Quảng cáo
Trả lời:
a) Đúng. Cháu gái mắc bệnh có kiểu gene aa, sẽ nhận 1/2a từ bố và 1/2a từ mẹ, qua mỗi thế hệ tỉ lệ này sẽ giảm 1/2 xác suất cháu gái ở thế hệ thứ IV mắc bệnh là:
(½ x ½ x ½). (½ x ½ x ½) = 1/64.
b) Đúng. Cá thể ở thế hệ thứ IV đồng hợp về allele bình thường có kiểu gene A1A1; A2A2; A3A3. Lập luận tương tự câu a, ta có xác suất mỗi cá thể ở thế hệ thứ IV đồng hợp về allele bình thường là:
3 x (½)3 x (½)3 = 3/64
c) Đúng. Xác suất cháu trai nhận allele gây bệnh từ mẹ = từ bố = (1/2)³ = 1/8- nhận allele không bệnh từ mẹ = từ bố = 1 – 1/8 = 7/8.
Vậy xác suất cháu trai không mắc bệnh nhưng mang allele gây bệnh là: 1/8 x 7/8 x2 = 7/32
d) Sai. Xác suất cháu gái mang cả A1, A2 không được đề cập rõ ràng trong tính toán trên và không phải 1/16.
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
- 20 đề thi tốt nghiệp môn Sinh học (có đáp án chi tiết) ( 35.000₫ )
- 550 câu hỏi lí thuyết trọng tâm Sinh học (Form 2025) ( 130.000₫ )
- Sổ tay lớp 12 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa, KTPL (chương trình mới) ( 36.000₫ )
- Tuyển tập 30 đề thi đánh giá năng lực Đại học Quốc gia Hà Nội, TP Hồ Chí Minh (2 cuốn) ( 150.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Quần thể người cân bằng di truyền, cấu trúc của giới nam, nữ riêng là
♂: pXAY+qXaY = 1
♀: p²XAXA + 2pqXAXa + q²XaXa =1
Ti lệ người nam bị bệnh = q à q= 0,08
Ti lệ người nữ không bị bệnh mang alelle lặn là
2pq = 2 x 0,16 x 0,84 = 0,2688 = 26,9% (làm tròn đến 2 chữ số sau dấu phẩy)
Đáp án: 26,9
Câu 2
Lời giải
Hướng dẫn: đáp án ( a, c, d đúng)
Gọi tỉ lệ các kiểu gen của P: x Dd + y Dd + z dd = 1
- Ở F1 có aabbdd = 0,1 → y × 1/16 + z × ¼ = 0,1 (1).
Và D = 0,35 → d = 0,65 → (x + y)/2 = 0,35 → x + y = 0,7 (2)
→ z = 1 – 0,7 = 0,3 (3)
Từ (1), (2), (3) → x = 0,3; y = 0,4, z = 0,3.
→ Cấu trúc di truyền của quần thể: P: 0,3 Dd + 0,4 Dd + 0,3 dd = 1
a. Đúng vì tỉ lệ kiểu gen đồng hợp 3 cặp gen ở F1 là 0,3 x1/2 x1/2 + 0,4 x1/2 x1/2 + 0,3 x 1/2 x 1 = 0,325.
b. Sai vì tần số các alen B, b lần lượt là 0,5; 0,5 (tần số này duy trì không đổi đến đời F4).
c. Đúng vì Ở F2, kiểu gen mang 3 cặp gen dị hợp là 0,4 x 1/2 2 x 1/22 = 2,5%.
d. Đúng vì AABBDD = 0,3 x 1/4 x 1/4 + 0,4 x 1/4 x 1/4 = 0,04375 = 7/160.
A-B-D- = 0,3 x 3/4 x 3/4 + 0,4 x 3/4 x 3/4 = 63/160
→ xác suất kiểu gen đồng hợp về cả 3 cặp gen trong số các cá thể mang 3 tính trạng trội là 7/160: 63/160 = 1/9.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

