Câu hỏi:

19/01/2026 15 Lưu

Một ô tô chịu một lực kéo F1 = 400 N hướng về phía trước và một lực cản F2= 300 N hướng về phía sau. Hỏi hợp lực tác dụng lên ô tô có độ lớn bằng bao nhiêu và hướng về phía nào?

A.

100 N hướng về phía sau.

B.

700 N hướng về phía trước.

C.

100 N hướng về phía trước.

D.

700 N hướng về phía sau.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Hai lực cùng phương, ngược chiều nên hợp lực có độ lớn F = | F 1 F 2 | = 1 0 0 N và hướng về phía trước (hướng theo hướng của lực có độ lớn lớn hơn).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tốc độ trung bình: v = s t = 2 π r t = 2 π . 3 3 = 6 , 2 8 cm/s.

Vận tốc trung bình: v = d t = 0 3 = 0 cm/s.

Lời giải

Đáp án đúng là A

Gia tốc chuyển động: a = 2 s t 2 = 2 . 1 0 0 2 0 2 = 0 , 5 ( m / s 2 )

Lực cản không khí F c = P F = m g m a = 2 , 5 . 1 0 2 , 5 . 0 , 5 = 2 3 , 7 5 ( N )

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP