Câu hỏi:

02/02/2026 7 Lưu

Trong một xilanh nằm ngang, kín hai đầu có một pit-tông cách nhiệt có thể di chuyển không ma sát. Phần bên trái xilanh chứa khí 24 He, phần bên phải chứa khí 12H có cùng khối lượng như nhau, cùng nhiệt độ 27°C và có cùng áp suất 1 atm . Người ta nung nóng phần chứa khí He lên tới t°C thì pit-tông dịch chuyển đến chính giữa của xilanh. Coi rằng sự thay đổi nhiệt của khí 12H không đáng kể. Giá trị của t là bao nhiêu (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị)?

Đáp án  ____

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

1. 327

\(\frac{{pV}}{T} = nR = \frac{m}{M}R \Rightarrow \frac{{{T_{He}}}}{{{T_H}}} = \frac{{{M_{He}}}}{{{M_H}}} \Rightarrow \frac{{{T_{He}}}}{{27 + 273}} = \frac{4}{2} \Rightarrow {T_{He}} = 600\;{\rm{K}} = {327^\circ }{\rm{C}}\)

Trả lời ngắn: 327

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

(1) 2,3

B hướng bắc, I được đặt nằm ngang, hướng của dòng điện tạo với hướng Tây một góc \({50^\circ }\) lệch về phía Nam, suy ra \(\alpha  = {90^\circ } + {50^\circ } = {140^\circ }\)

\(F = IlB\sin \alpha  = 6 \cdot 3 \cdot 2 \cdot {10^{ - 5}} \cdot \sin {140^\circ } \approx 2,3 \cdot {10^{ - 4}}N\)

Trả lời ngắn: 2,3

Lời giải

(1) 0,5

\(S = {l^2} = 1{m^2} \Rightarrow l = 1m\)

Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây \(e = Blv = 0,1 \cdot 1 \cdot 10 = 1\;{\rm{V}}\)

Cường độ dòng điện xuất hiện trong khung là \(i = \frac{e}{R} = \frac{1}{2} = 0,5\;{\rm{A}}\)

Trả lời ngắn: 0,5

Câu 3

a) Quá trình 1 sang 2 là đẳng nhiệt.
Đúng
Sai
b) Quá trình 2 sang 3 là đẳng tích.
Đúng
Sai
c) Nhiệt độ chất khí ở trạng thái 3 là 200 K .
Đúng
Sai
d) Thể tích chất khí ở trạng thái 2 là 4 lít.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP