Một lò phản ứng hạt nhân dùng phản ứng nhiệt hạch \(_1^2D + _1^3T \to _2^4{\rm{He}} + _0^1n\) để phát điện với công suất điện tạo ra là 500 MW và hiệu suất chuyển hóa từ nhiệt sang điện bằng \(25\% \). Cho độ hụt khối của hạt nhân \(T\), hạt nhân \(D\) và hạt nhân He lần lượt là \(0,009106{\rm{amu}};0,002491{\rm{amu}}\) và \(0,030382{\rm{amu}}\). Năng lượng tỏa ra của một phản ứng hạt nhân bằng hiệu giữa tổng năng lượng liên kết sau phản ứng và trước phản ứng. Cho \(1u{c^2} = 931,5{\rm{MeV}},1{\rm{MeV}} = 1,6 \cdot {10^{ - 13}}\;{\rm{J}}\).
Câu hỏi trong đề: Đề thi thử tốt nghiệp THPT môn Vật lí Hải Dương có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
a) Sai. Phản ứng nhiệt hạch là phản ứng tỏa năng lượng
b) Đúng. \(A = Pt = 500 \cdot {10^6} \cdot 365 \cdot 24 \cdot 60 \cdot 60 = 1,5768 \cdot {10^{16}}\;{\rm{J}}\)
c) Sai. \(Q = \frac{A}{H} = \frac{{1,5768 \cdot {{10}^{16}}}}{{0,25}} = 6,3072 \cdot {10^{16}}\;{\rm{J}}\)
\(\Delta E = \left( {\Delta {m_s} - \Delta {m_t}} \right){c^2} = (0,030382 - 0,002491 - 0,009106) \cdot 931,5 \approx 17,498{\rm{MeV}}\)
\(N = \frac{Q}{{\Delta E}} = \frac{{6,3072 \cdot {{10}^{16}}}}{{17,498 \cdot 1,6 \cdot {{10}^{ - 13}}}} \approx 2,{253.10^{28}}\)
d) Đúng. \(n = \frac{N}{{{N_A}}} = \frac{{2,253 \cdot {{10}^{28}}}}{{6,02 \cdot {{10}^{23}}}} \approx 37425\;{\rm{mol}}\)
\(m = nM = 37425.4 = 149,7\;{\rm{kg}}\)
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
\(S = \pi {r^2} = \pi \cdot {5^2} = 25\pi \left( {\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}} \right)\)
\(e = \left| {\frac{{\Delta \phi }}{{\Delta t}}} \right| = \left| {\frac{{N \cdot B \cdot S\left( {\cos {\alpha _2} - \cos {\alpha _1}} \right)}}{{\Delta t}}} \right| = \frac{{1200 \cdot 0,05 \cdot 25\pi \cdot {{10}^{ - 4}}}}{{0,05}} = 9,42\;{\rm{V}}.\)Chọn C
Câu 2
Lời giải
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Trong một thí nghiệm đo cảm ứng từ bằng phương pháp cân "dòng điện" với chiều dài tương đương đoạn dây dẫn đặt trong từ trường của nam châm là 10 m, người ta thu được kết quả như sau
|
Lần đo |
Cường độ dòng điện (A) |
Lực từ (N) |
|
1 |
0,1 |
0,02 |
|
2 |
0,2 |
0,05 |
|
3 |
0,3 |
0,07 |
Giá trị trung bình của độ lớn cảm ứng từ trong thí nghiệm trên là bao nhiêu mT? (làm tròn kết quả đến hàng đơn vị)
Đáp án ___
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.