Câu hỏi:

05/02/2026 11 Lưu

Trong y học, để chẩn đoán các bệnh lý về mạch máu như: phát hiện tắc nghẽn hoặc hẹp động mạch, người ta sử dụng máy đo lưu lượng máu điện từ (Electromagnetic Blood Flowmeter). Cấu tạo của máy gồm hai thành phần chính: cuộn dây tạo ra từ trường đều vuông góc với dòng chảy của mạch máu; hai điện cực được gắn ở hai vị trí tiếp xúc với mô xung quanh mạch máu để đo hiệu điện thế cảm ứng. Trong máu chứa nhiều ion và các hạt tích điện, nên khi máu chảy, các ion này di chuyển trong từ trường đều chịu tác dụng của lực từ có độ lớn \({\rm{F}} = |{\rm{q}}| \cdot {\rm{v}} \cdot {\rm{B}}\) , có phương vuông góc với cảm ứng từ \(\overrightarrow {\rm{B}} \) và với vận tốc \(\vec v\) của các hạt. Lực này làm cho các hạt điện tích dương và âm bị lệch về hai phía đối diện của mạch máu. Điều này tạo ra một hiệu điện thế cảm ứng giữa hai điện cực đặt tại thành mạch.

a) Ưu điểm của máy đo lưu lượng máu điện từ là không xâm lấn, không can thiệp trực tiếp vào mạch máu
Đúng
Sai
b) Dưới tác dụng của từ trường, các hạt điện tích trong mạch máu được tăng tốc độ
Đúng
Sai
c) Nếu mạch máu ở động mạch chủ của một bệnh nhân có đường kính \({\rm{d}} = 22\;{\rm{mm}}\) được đặt vào một từ trường có cảm ứng từ \({\rm{B}} = 0,05\;{\rm{T}}\) khi đó hiệu điện thế giữa hai điện cực đo được là \(0,22{\rm{mV}}\). Tốc độ của dòng máu khi đó là \(0,2\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\)
Đúng
Sai
d) Lưu lượng máu qua động mạch này của bênh nhân gần đúng bằng \(76\;{\rm{m}}\ell /{\rm{s}}\).
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng

b) Sai. Bị đổi hướng và tốc độ không đổi

c) Đúng. \(U = Bvd \Rightarrow 0,22 \cdot {10^{ - 3}} = 0,05 \cdot v \cdot 22 \cdot {10^{ - 3}} \Rightarrow v = 0,2\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\)

d) Đúng. \(S = \pi {r^2} = \pi \cdot {\left( {\frac{d}{2}} \right)^2} = \pi \cdot {\left( {\frac{{22}}{2}} \right)^2} = 121\pi \left( {\;{\rm{m}}{{\rm{m}}^2}} \right)\)

\(V = Sl = Svt \Rightarrow \frac{V}{t} = Sv = 121\pi \cdot {10^{ - 6}} \cdot 0,2 \approx 76 \cdot {10^{ - 6}}\;{{\rm{m}}^3}/{\rm{s}} = 76{\rm{ml}}/{\rm{s}}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 

\(S = \pi {r^2} = \pi \cdot {5^2} = 25\pi \left( {\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}} \right)\)

\(e = \left| {\frac{{\Delta \phi }}{{\Delta t}}} \right| = \left| {\frac{{N \cdot B \cdot S\left( {\cos {\alpha _2} - \cos {\alpha _1}} \right)}}{{\Delta t}}} \right| = \frac{{1200 \cdot 0,05 \cdot 25\pi \cdot {{10}^{ - 4}}}}{{0,05}} = 9,42\;{\rm{V}}.\)Chọn C

Lời giải

a) Sai. Phản ứng nhiệt hạch là phản ứng tỏa năng lượng

b) Đúng. \(A = Pt = 500 \cdot {10^6} \cdot 365 \cdot 24 \cdot 60 \cdot 60 = 1,5768 \cdot {10^{16}}\;{\rm{J}}\)

c) Sai. \(Q = \frac{A}{H} = \frac{{1,5768 \cdot {{10}^{16}}}}{{0,25}} = 6,3072 \cdot {10^{16}}\;{\rm{J}}\)

\(\Delta E = \left( {\Delta {m_s} - \Delta {m_t}} \right){c^2} = (0,030382 - 0,002491 - 0,009106) \cdot 931,5 \approx 17,498{\rm{MeV}}\)

\(N = \frac{Q}{{\Delta E}} = \frac{{6,3072 \cdot {{10}^{16}}}}{{17,498 \cdot 1,6 \cdot {{10}^{ - 13}}}} \approx 2,{253.10^{28}}\)

d) Đúng. \(n = \frac{N}{{{N_A}}} = \frac{{2,253 \cdot {{10}^{28}}}}{{6,02 \cdot {{10}^{23}}}} \approx 37425\;{\rm{mol}}\)

\(m = nM = 37425.4 = 149,7\;{\rm{kg}}\)

Câu 4

A. Tại một điểm trên phương truyền, vecto cường độ điện trường và vecto cảm ứng từ cùng phương.
B. Sóng điện từ truyền được trong môi trường vật chất và trong chân không.
C. Trong chân không, sóng điện từ lan truyền với tốc độ \({\rm{c}} = {3.10^8}(\;{\rm{m}}/{\rm{s}})\).
D. Sóng điện từ bị phản xạ khi gặp mặt phân cách giữa hai môi trường.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a) Máy nước nóng năng lượng Mặt Trời có là thiết bị sử dụng nguồn năng lượng sạch và tiết kiệm năng lượng.
Đúng
Sai
b) Nếu xem một năm có 365 ngày thì công suất bức xạ chiếu lên bộ thu nhiệt xấp xỉ 2103 W
Đúng
Sai
c) Nước trong bồn chứa sau khi mở van sẽ tràn vào toàn bộ các ống thuỷ tinh, ánh nắng Mặt Trời chiếu vào bộ thu nhiệt làm nước trong ống nóng lên. Để sử dụng phần nước nóng này ta cần lắp một máy bơm để đưa nước nóng ra ngoài để sử dụng.
Đúng
Sai
d) Khi mở van, có 70 lít nước tràn vào toàn bộ các ống thuỷ tinh. Biết lượng nước này ban đầu có nhiệt độ \({25^\circ }{\rm{C}}\). Sau 3,5 giờ nắng liên tục, lượng nước trên được đun nóng đến nhiệt độ xấp xỉ \(65,{55^\circ }{\rm{C}}\). Biết rằng chỉ có \(45\% \) năng lượng ánh sáng Mặt Trời chuyển hoá thành nhiệt năng làm nóng nước.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP