Câu hỏi:

05/02/2026 13 Lưu

Theo thống kê, vùng Tây Nguyên và Nam Trung Bộ có số giờ nắng trong năm trung bình khoảng 2300 giờ. Cường độ bức xạ Mặt Trời trung bình đo được ở vùng này trong một ngày là \(5,3{\rm{kWh}}/{{\rm{m}}^2}\). Một máy nước nóng năng lượng Mặt Trời có bộ thu nhiệt gồm nhiều ống thuỷ tinh có hai lớp ở giữa là lớp chân không, kích thước bộ thu nhiệt là \(2000\;{\rm{mm}} \times 1250\;{\rm{mm}}\). Máy hoạt động nhờ nguồn năng lượng từ bức xạ Mặt Trời chuyển đổi trực tiếp thành nhiệt năng làm nóng nước. Dựa vào hiện tượng đối lưu, nước trong bình sau khi chảy vào ống được làm nóng luân phiên cho tới khi nhiệt độ của nước trong bình và ống chân không bằng nhau. Cho biết nhiệt dung riêng của nước là \(4200\;{\rm{J}}/{\rm{kgK}}\), khối lượng riêng của nước là \(1\;{\rm{kg}}/\) lít.

            

a) Máy nước nóng năng lượng Mặt Trời có là thiết bị sử dụng nguồn năng lượng sạch và tiết kiệm năng lượng.
Đúng
Sai
b) Nếu xem một năm có 365 ngày thì công suất bức xạ chiếu lên bộ thu nhiệt xấp xỉ 2103 W
Đúng
Sai
c) Nước trong bồn chứa sau khi mở van sẽ tràn vào toàn bộ các ống thuỷ tinh, ánh nắng Mặt Trời chiếu vào bộ thu nhiệt làm nước trong ống nóng lên. Để sử dụng phần nước nóng này ta cần lắp một máy bơm để đưa nước nóng ra ngoài để sử dụng.
Đúng
Sai
d) Khi mở van, có 70 lít nước tràn vào toàn bộ các ống thuỷ tinh. Biết lượng nước này ban đầu có nhiệt độ \({25^\circ }{\rm{C}}\). Sau 3,5 giờ nắng liên tục, lượng nước trên được đun nóng đến nhiệt độ xấp xỉ \(65,{55^\circ }{\rm{C}}\). Biết rằng chỉ có \(45\% \) năng lượng ánh sáng Mặt Trời chuyển hoá thành nhiệt năng làm nóng nước.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng

b) Đúng. 1 ngày thì \(1\;{{\rm{m}}^2}\) hấp thụ năng lượng là \(5,3{\rm{kWh}}\)

\( \Rightarrow 1\) năm thì bộ thu nhiệt hấp thụ năng lượng là \(A = 365.2 \cdot 1,25.5,3 = 4836,25{\rm{kWh}}\)

\(P = \frac{A}{t} = \frac{{4836,25}}{{2300}} = \frac{{3869}}{{1840}}\;{\rm{kW}} \approx 2103\;{\rm{W}}\)

c) Sai. Không cần máy bơm vì theo hiện tượng đối lưu thì nước nóng sẽ di chuyển lên trên, nước lạnh di chuyển xuống dưới

d) Đúng. \(Q = 0,45P{t_d} = 0,45 \cdot \frac{{3869}}{{1840}} \cdot {10^3} \cdot 3,5 \cdot 60 \cdot 60 \approx 11,9224 \cdot {10^6}J\)

\(m = VD = 70.1 = 70\;{\rm{kg}}\)

\(Q = mc\Delta t \Rightarrow 11,9224 \cdot {10^6} = 70.4200.\left( {{t_d} - 25} \right) \Rightarrow {t_d} \approx 65,{55^\circ }{\rm{C}}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 

\(S = \pi {r^2} = \pi \cdot {5^2} = 25\pi \left( {\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}} \right)\)

\(e = \left| {\frac{{\Delta \phi }}{{\Delta t}}} \right| = \left| {\frac{{N \cdot B \cdot S\left( {\cos {\alpha _2} - \cos {\alpha _1}} \right)}}{{\Delta t}}} \right| = \frac{{1200 \cdot 0,05 \cdot 25\pi \cdot {{10}^{ - 4}}}}{{0,05}} = 9,42\;{\rm{V}}.\)Chọn C

Lời giải

a) Sai. Phản ứng nhiệt hạch là phản ứng tỏa năng lượng

b) Đúng. \(A = Pt = 500 \cdot {10^6} \cdot 365 \cdot 24 \cdot 60 \cdot 60 = 1,5768 \cdot {10^{16}}\;{\rm{J}}\)

c) Sai. \(Q = \frac{A}{H} = \frac{{1,5768 \cdot {{10}^{16}}}}{{0,25}} = 6,3072 \cdot {10^{16}}\;{\rm{J}}\)

\(\Delta E = \left( {\Delta {m_s} - \Delta {m_t}} \right){c^2} = (0,030382 - 0,002491 - 0,009106) \cdot 931,5 \approx 17,498{\rm{MeV}}\)

\(N = \frac{Q}{{\Delta E}} = \frac{{6,3072 \cdot {{10}^{16}}}}{{17,498 \cdot 1,6 \cdot {{10}^{ - 13}}}} \approx 2,{253.10^{28}}\)

d) Đúng. \(n = \frac{N}{{{N_A}}} = \frac{{2,253 \cdot {{10}^{28}}}}{{6,02 \cdot {{10}^{23}}}} \approx 37425\;{\rm{mol}}\)

\(m = nM = 37425.4 = 149,7\;{\rm{kg}}\)

Câu 3

A. Tại một điểm trên phương truyền, vecto cường độ điện trường và vecto cảm ứng từ cùng phương.
B. Sóng điện từ truyền được trong môi trường vật chất và trong chân không.
C. Trong chân không, sóng điện từ lan truyền với tốc độ \({\rm{c}} = {3.10^8}(\;{\rm{m}}/{\rm{s}})\).
D. Sóng điện từ bị phản xạ khi gặp mặt phân cách giữa hai môi trường.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a) Ưu điểm của máy đo lưu lượng máu điện từ là không xâm lấn, không can thiệp trực tiếp vào mạch máu
Đúng
Sai
b) Dưới tác dụng của từ trường, các hạt điện tích trong mạch máu được tăng tốc độ
Đúng
Sai
c) Nếu mạch máu ở động mạch chủ của một bệnh nhân có đường kính \({\rm{d}} = 22\;{\rm{mm}}\) được đặt vào một từ trường có cảm ứng từ \({\rm{B}} = 0,05\;{\rm{T}}\) khi đó hiệu điện thế giữa hai điện cực đo được là \(0,22{\rm{mV}}\). Tốc độ của dòng máu khi đó là \(0,2\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\)
Đúng
Sai
d) Lưu lượng máu qua động mạch này của bênh nhân gần đúng bằng \(76\;{\rm{m}}\ell /{\rm{s}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP