khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

10/02/2026 1,309 Lưu

Ở một loài thực vật, allele B quy định quả đỏ là trội hoàn toàn so với allele b quy định quả vàng. Tần số alen B được biểu diễn qua biểu đồ bên, biết các quần thể được biểu diễn trong biểu đồ đã cân bằng di truyền. Hãy sắp xếp các quần thể này theo thứ tự tăng dần tần số kiểu gene thể dị hợp tử? 
Ở một loài thực vật, allele B quy định quả đỏ là trội hoàn toàn so với allele b quy định quả vàng. Tần số alen B được biểu diễn qua biểu đồ bên, biết các quần thể được biểu diễn trong biểu đồ đã cân bằng di truyền. (ảnh 1)

A. 4→3→1→2. 
B. 3→2→1→4. 
C. 2→3→1→4. 
D. 4→1→3→2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tần số kiểu gene dị hợp tử mỗi quần thể là:

Quần thể 1: 0,3 x 0,7 x 2 = 0,42

Quần thể 2: 0,5 x 0,5 x 2 = 0,5

Quần thể 3: 0,6 x 0,4 x 2 = 0,48

Quần thể 4: 0,2 x 0,8 x 2 = 0,32

Thứ tự tăng dần tần số kiểu gene dị hợp: 4 -> 1 -> 3 -> 2

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

0,19

Đáp án:

0

,

1

9

- Tần số allele của quần thể ban đầu: A=0,6 và a= 0,4; B=0,5 và b=0,5

- Tần số allele của quần thể nhỏ (I) trong môi trường (I) có xảy ra đột biến ở thế hệ P: A=0,45 và a= 0,55; B=0,75 và b=0,25

- Tần số allele của quần thể nhỏ (II) trong môi trường (II) có xảy ra đột biến ở thế hệ P: A=0,54 và a= 0,46; B=0,6 và b=0,4.

- Tần số allele của quần thể nhỏ (II) trong môi trường (II) sau khi xảy ra di nhập gene  ở thế hệ P: + Ở phần ♀: A=0,54 và a= 0,46; B=0,6 và b=0,4.

+ Ở phần ♂: A=0,525 và a= 0,475; B=0,625 và b=0,375.

- Tỉ lệ cây thân thấp, hoa đỏ (aaB-) ở F1: (0,46×0,475)[1- (0,4×0,375)]=0,1857≈ 0,19.

Lời giải

Đáp án:

0,32

Đáp án:

0

,

3

2

- Dựa vào giả thuyết và hình 11 --> tần số allele: A=0,4; a=0,6.

- Quần thể cân bằng di truyền, tỉ lệ đực lông trắng = 36% = 0,36 --> A, a nằm trên vùng tương đồng X, Y

- Phương trình cân bằng di truyền ở F5:

+) Giới đực: 0,16XAYA + 0,24XAYa + 0,24XaYA + 0,36 XaYa = 1

+) Giới cái: 0,16XAXA + 0,48XAXa + 0,36XaXa = 1

- Xét chung 2 giới ở F5 --> tổng tỉ lệ đực đen thuần chủng và cái có kiểu gene  dị hợp:

(0,16 + 0,48):2 =0,32 = 32%