khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

10/02/2026 1,321 Lưu

Ở người, bệnh Z do allele a gây ra, allele A quy định không bị bệnh. Khảo sát bệnh này trong 2 quần thể người, thu được kết quả sau:

Quần thể 1: 0,64AA + 0,32Aa + 0,04aa = 1.

Quần thể 2: 0,81AA + 0,18Aa + 0,01aa = 1.

Một cặp vợ chồng đều bình thường, trong đó người chồng thuộc quần thể 1, người vợ thuộc quần thể 2. Xác suất sinh con đầu lòng bị bệnh của cặp vợ chồng này là

A. 1/4.                     
B. 2/33.                        
C. 1/66.                            
D. 1/132.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Người chồng: 2AA: 1Aa -> 5A: 1a

Người vợ:       9AA: 2Aa -> 10A: 1a

Xác suất sinh con bị bệnh là: 1/6 . 1/11 = 1/66

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

0,19

Đáp án:

0

,

1

9

- Tần số allele của quần thể ban đầu: A=0,6 và a= 0,4; B=0,5 và b=0,5

- Tần số allele của quần thể nhỏ (I) trong môi trường (I) có xảy ra đột biến ở thế hệ P: A=0,45 và a= 0,55; B=0,75 và b=0,25

- Tần số allele của quần thể nhỏ (II) trong môi trường (II) có xảy ra đột biến ở thế hệ P: A=0,54 và a= 0,46; B=0,6 và b=0,4.

- Tần số allele của quần thể nhỏ (II) trong môi trường (II) sau khi xảy ra di nhập gene  ở thế hệ P: + Ở phần ♀: A=0,54 và a= 0,46; B=0,6 và b=0,4.

+ Ở phần ♂: A=0,525 và a= 0,475; B=0,625 và b=0,375.

- Tỉ lệ cây thân thấp, hoa đỏ (aaB-) ở F1: (0,46×0,475)[1- (0,4×0,375)]=0,1857≈ 0,19.

Lời giải

Đáp án:

0,32

Đáp án:

0

,

3

2

- Dựa vào giả thuyết và hình 11 --> tần số allele: A=0,4; a=0,6.

- Quần thể cân bằng di truyền, tỉ lệ đực lông trắng = 36% = 0,36 --> A, a nằm trên vùng tương đồng X, Y

- Phương trình cân bằng di truyền ở F5:

+) Giới đực: 0,16XAYA + 0,24XAYa + 0,24XaYA + 0,36 XaYa = 1

+) Giới cái: 0,16XAXA + 0,48XAXa + 0,36XaXa = 1

- Xét chung 2 giới ở F5 --> tổng tỉ lệ đực đen thuần chủng và cái có kiểu gene  dị hợp:

(0,16 + 0,48):2 =0,32 = 32%