khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

08/03/2026 2,183 Lưu

Trong công nghiệp, giấm ăn được sản xuất bằng phương pháp lên men theo sơ đồ sau:

( C 6 H 1 0 O 5 ) n → H 1 = 6 0 % C 6 H 1 2 O 6 → H 2 = 5 0 % C 2 H 5 O H → H 3 = 5 0 % C H 3 C O O H

Từ 16,875 tấn bột sắn (chứa 80% tinh bột, còn lại là tạp chất trơ) sản xuất được 30 tấn dung dịch acetic acid có nồng độ a%. Tính giá trị của a? (Làm tròn kết quả đến hàng phần trăm).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

5

Đáp án: 5

1 6 , 8 7 5 . 8 0 % . 2 . 6 0 1 6 2 . 6 0 % . 5 0 % . 5 0 % = 3 0 . a % ⇒ a = 5

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Z n       +           2 A g +     →       Z n 2 +       +           2 A g x   k m o l     →           2 x                                                                                       2 x ⇒     1 0 8 . 2 x     +     ( 1 , 5 − 6 5 x )   = 5 , 5 2 ⇒ x = 0 , 0 2 ⇒ m A g = 1 0 8 . 2 . 0 , 0 2 = 4 , 3 2   k g

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP