khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/05/2026 640 Lưu

Trong dung dịch muối AlCl3 tồn tại các cân bằng hóa học sau:

Al3+ + 3H2O ⇋ Al(OH)3 + 3H+ (1)

Khi thêm hỗn hợp KIO3 và KI vào dung dịch AlCl3 thì xảy ra phương trình hóa học:

IO3- + 5I- + 6H+ → 3I2 + 3H2O (2)

Cho các phát biểu sau:

(1) Dung dịch muối AlCl3 có pH > 7

(2) Trong phòng thí nghiệm, để tránh sự phân hủy của Al3+ trong dung dịch người ta thường thêm vài giọt dung dịch acid mạnh.

(3) Khi thêm hỗn hợp KIO3 và KI vào dung dịch AlCl3 thì cân bằng (1) chuyển dịch theo chiều thuận, tạo thành Al(OH)3 dạng keo màu trắng.

(4) Có thể dùng hỗn hợp KIO3 và KI để bảo quản ion Al3+

Số phát biểu đúng là

A.

1.

B.

2.

C.

3.

D.

4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

(1) Sai, theo (1) thì dung dịch Al3+ bị thủy phân tạo H+ nên pH < 7.

(2) Đúng, để cân bằng (1) chuyển dịch theo chiều nghịch ta thêm vài giọt dung dịch acid mạnh (tăng nồng độ H+).

(3) Đúng, (2) tiêu thụ H+ nên (1) sẽ chuyển dịch theo chiều thuận (tạo thành Al(OH)3 dạng keo màu trắng).

(4) Sai, KIO3, KI thúc đẩy Al3+ bị thủy phân nên không dùng để bảo quản Al3+.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

15

Đáp án: 15

Z + BaCl2 tạo BaSO4 nên Y2 dạng RSO4.xH2O

nY2 = nBaSO4 = 0,125

→ MY2 = R + 96 + 18x = 26,75/0,125

→ R + 18x = 118

Chọn x = 3, R = 64: R là Cu, Y2 là CuSO4.3H2O

Y1 dạng CuSO4.yH2O

CuSO4.yH2O → CuSO4.3H2O + (y – 3)H2O

→ 214/(160 + 18y) = 85,60% → y = 5

Y1 là CuSO4.5H2O

Y3 dạng CuSO4.zH2O

10 gam CuSO4.5H2O + 10 gam CuSO4.zH2O + 100 gam H2O → 120 gam Z có nồng độ 10%

Bảo toàn khối lượng CuSO4:

10.160/250 + 10.160/(160 + 18z) = 120.10%

→ z = 7

→ x + y + z = 15

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

Phản ứng xảy khi đun nóng hỗn hợp A là: CH4 + H2O (200°C, 10 bar) → CO + 3H2

Đúng
Sai
B.

Chất ngưng tụ thoát ra ở giai đoạn (4) là H2O và CH4.

Đúng
Sai
C.

Nếu quá trình tổng hợp methanol là quá trình tỏa nhiệt, để tăng hiệu suất tổng hợp methanol thì cần tăng nhiệt độ và giảm áp suất của hệ.

Đúng
Sai
D.

Giả sử tốc độ lưu chuyển ban đầu của CH4 là 86 L/s và H2O là 150 L/s thì tốc độ lưu chuyển của H2O dư ở giai đoạn (4) là 56 L/s.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP