PHẦN II. Câu trắc nghiệm đúng sai. Thí sinh trả lời từ câu 19 đến câu 22. Trong mỗi ý a), b), c), d) ở mỗi câu, thi sinh chọn đúng hoặc sai.
PHẦN II. Câu trắc nghiệm đúng sai. Thí sinh trả lời từ câu 19 đến câu 22. Trong mỗi ý a), b), c), d) ở mỗi câu, thi sinh chọn đúng hoặc sai.
Poly(vinyl chloride) (PVC) là một chất dẻo có tính cách điện tốt, không thấm nước, bền với acid vì vậy nó được dùng để sản xuất vật liệu cách điện, ống dẫn nước,… Khi đun nóng, PVC mềm ra rồi nóng chảy và khi để nguội nó lại đóng rắn. Hiện nay, trong công nghiệp sản xuất PVC người ta đi từ nguyên liệu là khí ethylene và chlorine. Quy trình sản xuất thực hiện theo sơ đồ khép kín như sau.
a. Phản ứng (3) giúp giảm thải khí gây ô nhiễm môi trường và tăng hiệu quả của quá trình sản xuất.
b. Trong cơ chế phản ứng của phản ứng (1) thì giai đoạn đầu hình thành gốc tự do CH2=CH•.
c. PVC thuộc loại polymer nhiệt dẻo và vật liệu làm bằng PVC có thể tái chế.
d. Biết chỉ có 1,4% lượng chlorine bị thất thoát vì vậy để sản xuất 1 tấn PVC cần 576 kg chlorine (làm tròn đến phần nguyên).
Câu hỏi trong đề: Đề thi thử Tốt nghiệp THPT Hóa học 2025-2026 An Giang !!
Quảng cáo
Trả lời:
a) Đúng, phản ứng (3) HCl + O2 → Cl2 + H2O làm quỳ trình sản xuất chỉ có chất thải là H2O, điều này làm giảm thải khí gây ô nhiễm môi trường và tăng hiệu quả của quá trình sản xuất.
b) Sai, (1) là phản ứng cộng nên không hình thành gốc tự do (phản ứng thế gốc mới hình thành gốc tự do).
c) Đúng
d) Đúng
Sản xuất 1 tấn PVC cần x kg chlorine
→ 1000.35,5/62,5 = x – 1,4%x → x = 576 kg
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 27
(CH4)x(H2O)y + 2xO2 → xCO2 + (2x + y)H2O
nCO2 = nCaCO3 = 0,3; nH2O = 2,325
→ x/(2x + y) = 0,3/2,325
→ x/y = 4/23
Chọn x = 4, y = 23 (tỷ lệ tối giản) → x + y = 27
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 15
Z + BaCl2 tạo BaSO4 nên Y2 dạng RSO4.xH2O
nY2 = nBaSO4 = 0,125
→ MY2 = R + 96 + 18x = 26,75/0,125
→ R + 18x = 118
Chọn x = 3, R = 64: R là Cu, Y2 là CuSO4.3H2O
Y1 dạng CuSO4.yH2O
CuSO4.yH2O → CuSO4.3H2O + (y – 3)H2O
→ 214/(160 + 18y) = 85,60% → y = 5
Y1 là CuSO4.5H2O
Y3 dạng CuSO4.zH2O
10 gam CuSO4.5H2O + 10 gam CuSO4.zH2O + 100 gam H2O → 120 gam Z có nồng độ 10%
Bảo toàn khối lượng CuSO4:
10.160/250 + 10.160/(160 + 18z) = 120.10%
→ z = 7
→ x + y + z = 15
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
0,640 gam.
0,512 gam.
0,320 gam.
0,960 gam.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
a. Lá đồng thô đóng vai trò là cathode và tại điện cực này xảy ra quá trình oxi hoá kim loại Cu.
b. Lượng CuSO4 trong dung dịch không đổi trong quá trình điện phân.
c. Tấm huy chương đóng vai trò là anode và tại điện cực này xảy ra quá trình khử ion Cu2+.
d. Giá trị của t là 23912.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Phản ứng xảy khi đun nóng hỗn hợp A là: CH4 + H2O (200°C, 10 bar) → CO + 3H2
Chất ngưng tụ thoát ra ở giai đoạn (4) là H2O và CH4.
Nếu quá trình tổng hợp methanol là quá trình tỏa nhiệt, để tăng hiệu suất tổng hợp methanol thì cần tăng nhiệt độ và giảm áp suất của hệ.
Giả sử tốc độ lưu chuyển ban đầu của CH4 là 86 L/s và H2O là 150 L/s thì tốc độ lưu chuyển của H2O dư ở giai đoạn (4) là 56 L/s.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

