khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/05/2026 449 Lưu

Trong phương pháp chuẩn độ acid - base, xung quanh điểm tương đương có một sự thay đổi pH đột ngột gọi là bước nhảy chuẩn độ. Đường biểu diễn trên đồ thị chuẩn độ acid - base gọi là đường định phân. Đồ thị dưới đây biểu diễn sự biến thiên pH của dung dịch thu được khi cho từ từ dung dịch X nồng độ 0,10 M vào dung dịch chất Y (chưa biết nồng độ). Biết rằng X, Y là hai chất không theo thứ tự gồm HCl và NaOH.

Trong phương pháp chuẩn độ acid - base, xung quanh điểm tương đương có một sự thay đổi pH đột ngột gọi là bước nhảy chuẩn độ. Đường biểu diễn trên đồ thị chuẩn độ acid - base gọi là đường địn (ảnh 1)

a. Trong quá trình chuẩn độ trên, dung dịch X là HCl (dung dịch chuẩn), dung dịch Y là NaOH.

Đúng
Sai

b. Tại điểm tương đương, giá trị pH > 7 và dung dịch thu được chứa các chất tan gồm chứa muối và kiềm dư.

Đúng
Sai

c. Bước nhảy chuẩn độ ở khoảng pH từ 3,7 đến 10,3 và tại khoảng pH đó, thể tích dung dịch X ít thay đổi nhất.

Đúng
Sai

d. Khi đã dùng hết 50 mL dung dịch X, dung dịch thu được có [OH–] < 10–2 M.

Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Sai, theo như đồ thị trên thì thể tích dung dịch X tăng dần khiến pH tăng dần → Dung dịch X là NaOH, dung dịch Y là HCl.

b) Sai, điểm tương đương là khi phản ứng xảy ra vừa đủ, dung dịch lúc này chỉ chứa muối NaCl và có pH = 7.

c) Đúng, pH từ 3,7 đến 10,3 là bước nhảy chuẩn độ, đồ thị gần như dựng đứng và thể tích dung dịch X chỉ tăng thêm một chút.

d) Sai, khi dùng hết 50 mL X thì pH > 12 (dựa theo đồ thị), khi đó [OH-] > 10-2.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

15

Đáp án: 15

Z + BaCl2 tạo BaSO4 nên Y2 dạng RSO4.xH2O

nY2 = nBaSO4 = 0,125

→ MY2 = R + 96 + 18x = 26,75/0,125

→ R + 18x = 118

Chọn x = 3, R = 64: R là Cu, Y2 là CuSO4.3H2O

Y1 dạng CuSO4.yH2O

CuSO4.yH2O → CuSO4.3H2O + (y – 3)H2O

→ 214/(160 + 18y) = 85,60% → y = 5

Y1 là CuSO4.5H2O

Y3 dạng CuSO4.zH2O

10 gam CuSO4.5H2O + 10 gam CuSO4.zH2O + 100 gam H2O → 120 gam Z có nồng độ 10%

Bảo toàn khối lượng CuSO4:

10.160/250 + 10.160/(160 + 18z) = 120.10%

→ z = 7

→ x + y + z = 15

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

Phản ứng xảy khi đun nóng hỗn hợp A là: CH4 + H2O (200°C, 10 bar) → CO + 3H2

Đúng
Sai
B.

Chất ngưng tụ thoát ra ở giai đoạn (4) là H2O và CH4.

Đúng
Sai
C.

Nếu quá trình tổng hợp methanol là quá trình tỏa nhiệt, để tăng hiệu suất tổng hợp methanol thì cần tăng nhiệt độ và giảm áp suất của hệ.

Đúng
Sai
D.

Giả sử tốc độ lưu chuyển ban đầu của CH4 là 86 L/s và H2O là 150 L/s thì tốc độ lưu chuyển của H2O dư ở giai đoạn (4) là 56 L/s.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP