khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/11/2021 58,097 Lưu

Một người đi xe đạp với vận tốc 14,4 km/h, trên một đoạn đường song hành với đường sắt. Một đoạn tàu dài 120 m chạy ngược chiều và vượt người đó mất 6 s kể từ lúc tàu gặp người đó. Hỏi vận tốc của tàu là bao nhiêu ?

A.20 m/s

B.16 m/s

C.24 m/s

D.4 m/s

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn B

Vận tốc của xe đạp so với đất là:

vxd = 24,4 km/h = 4 m/s

Vận tốc của tàu so với xe đạp là:

vtx = L/t = 120/6 = 20 m/s

Vận tốc của tàu so với đất là:

vTD = vTX - vXD = 20 – 4 = 16 m/s.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Gọi Phà là 1, nước là 2, bờ là 3

Ta có:

+ vận tốc của phà so với nước là v1,2→

+ vận tốc của phà so với bờ là v1,3→

+ vận tốc của nước so với bờ là v2,3→

=> v1,3→=v1,2→+v2,3→

Khi phà chạy xuôi dòng thì v1,2→↑↑v2,3→

=> v1,3 = v1,2 + v2,3 = AB3 (1)

Khi phà chạy ngược dòng thì v1,2→↑↓v2,3→

=> v1,3 = v1,2 - v2,3 = AB6 (2)

Từ (1) và (2)

=> v1,2=AB4  km/h;  v2,3=AB12  km/h

Khi phà tắt máy trôi theo dòng nước thì vận tốc của phà so với bờ sông bằng vận tốc của nước so với bờ: v1,3 = v2,3 = AB12  km/h

Thời gian phà tắt máy trôi theo dòng từ A đến B là

t=ABv1,3=ABAB12=12h

Chọn đáp án B

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Vận tốc của vật sau 2 s là 8 m/s.

B. Quãng đường đi được sau 5 s là 60 m.

C. Vật đạt vận tốc 20 m/s sau 4 s.

D. Sau khi đi được 10 m, vận tốc của vật là 64 m/s.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP