Hỗn hợp E chứa đipeptit X và pentapeptit Y (đều mạch hở và được tạo bởi các α-amino axit no, chứa một nhóm amino và một nhóm cacboxyl). Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol E, thu được , 14,56 lít khí (đktc) và 10,62 gam . Thủy phân hoàn toàn 49,14 gam E trong dung dịch KOH (dùng dư 25% so với cần thiết), thu được m gam chất tan. Giá trị m là
Quảng cáo
Trả lời:
Chọn đáp án C
Cách 1: Biến đổi peptit – quy về đipeptit giải đốt cháy kết hợp thủy phân
♦ đốt cháy 0,05 mol E + 0,65 mol + 0,59 mol + ? .
cần thêm (0,65 – 0,59 = 0,06) mol để biến đổi 0,05 mol E → 0,11 mol đipeptit .
⇒ = 0,65 × 14 + 0,11 × 76 = 17,46 gam ⇒ = Ans – 0,06 × 18 = 16,38 gam.
☆ thủy phân 0,11 mol E2 cần 0,22 mol KOH → muối + 0,11 mol H2O.
⇒ lượng KOH dư 25% so với lượng cần là 0,055 mol ⇒ ∑nKOH dùng = 0,275 mol.
⇒ BTKL có = 17,46 + 0,0,275 × 56 – 0,11 × 18 = 30,88 gam.
tỉ lệ 49,14 gấp 3 lần lượng 16,38 ⇒ = 3 × 30,88 = 92,64 gam → Chọn C. ♣.
Cách 2: tham khảo: tranduchoanghuy Quy E về .
Xét 0,05 mol E ⇒ trong E = = 0,05 mol. Đặt = x mol; = y mol
⇒ ∑ = 2x + y = 0,65 mol; ∑ = 1,5x + y + 0,05 = 0,59 mol.
Giải hệ có: x = 0,22 mol; y = 0,21 mol ⇒ = 0,22 × 57 + 0,21 × 14 + 0,05 × 18 = 16,38 gam.
⇒ 49,14 gam E chứa 0,66 mol ; 0,63 mol ; 0,15 mol .
⇒ ∑ = 0,66 × 1,25 = 0,825 mol; sinh ra = = 0,15 mol.
⇒ Bảo toàn khối lượng có = 49,14 + 0,825 × 56 – 0,15 × 18 = 92,64 gam → done.!
Cách 3: quan sát số C, H, N, O lập công thức tổng quát và giải.!
công thức tổng quát của peptit tạo từ amino axit đề bài có dạng .
⇒ – = – ⇒ = 0,11 mol ⇒ = 0,22 mol.
số = 0,65 ÷ 0,05 = 13; số = 0,59 × 2 ÷ 0,05 = 23,6; số = 0,22 ÷ 0,05 = 4,4.
⇒ = 4,4 + 1 = 5,4 ⇒ E dạng ⇒ 0,05 mol E ứng với 16,38 gam.
đến đây viết phương trình phản ứng thủy phân và nhẹ nhàng có đáp án cần tìm.!
Hot: 500+ Đề thi thử tốt nghiệp THPT các môn, ĐGNL các trường ĐH... file word có đáp án (2025). Tải ngay
- 20 đề thi tốt nghiệp môn Hóa học (có đáp án chi tiết) ( 45.000₫ )
- Sổ tay Hóa học 12 (chương trình mới) ( 18.000₫ )
- Sổ tay lớp 12 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa, KTPL (chương trình mới) ( 36.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Chọn đáp án A
Quy E về với số mol lần lượt là x, y và z. Muối gồm C2H4NO2Na và CH2.
= + ⇒ 9,02 = 97x + 14y || = 2,25 + 1,5
⇒ 0,315 = 2,25x + 1,5y; sản phẩm = 0,24 mol = 1,5x + y + z.
Giải hệ có: x = 0,08 mol; y = 0,09 mol; z = 0,03 mol
⇒ m = 0,08 × 57 + 0,09 × 14 + 0,03 × 18 = 6,36(g)
Lời giải
Chọn đáp án A
Nhận xét: Peptit + → Amino axit ||⇒ đốt 2 vế cần cùng 1 lượng .
Mặt khác, không cần đốt ⇒ đốt peptit cũng như đốt các amino axit thành phần.
► Áp dụng: đặt = 15a ⇒ = 19a ⇒ = 3,75 × 15a + 2,25 × 19a = 0,495 mol.
⇒ a = 0,005 mol ⇒ = 0,075 mol; = 0,095 mol.
● Dễ thấy Ala-Gly và Ala-Gly-Ala-Gly có số gốc Ala = số gốc Gly
⇒ = – = 0,02 mol ||⇒ m = 0,02 × 203 = 4,06(g)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.