khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

17/05/2020 2,094 Lưu

Pentapeptit X và tetrapeptit Y đều mạch hở. Khi thủy phân hoàn toàn hỗn hợp gồm X và Y chỉ tạo ra một amino axit duy nhất có công thức H2NCnH2nCOOH. Đốt cháy 0,1 mol Y trong oxi dư, thu được N2 và 72,6 gam hỗn hợp gồm CO2, H2O. Đốt cháy 0,01 mol X trong oxi dư, cho sản phẩm cháy vào bình H2SO4 đặc. Kết thúc phản ứng, khối lượng bình tăng m gam so với ban đầu. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là 

A. 2,43 

B. 7,29

C. 9,72 

D. 4,86 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

● Vì Y chỉ tạo từ H2N-CnH2nCOOH nên ta quy đổi Y về C2H3ON, CH2 và H2O.

nH2O = nY = 0,1 mol

Do Y là tetrapeptit nên nC2H3NO = 4nY = 0,4 mol.

● Đặt x = nCH2.

Bảo toàn C: nCO2 = 2 * 0,4 + x = x + 0,8

Bảo toàn H: 2nH2O = 3 * 0,4 + 2x + 2 * 0,1 = 2x + 1,4 ⇒ nH2O = x + 0,7

Ta có: mCO2 + mH2O = 44 * (x + 0,8) + 18 * (x + 0,7) = 72,6

⇒ x = 0,4 mol.

● Vì nC2H3NO = nCH2 = 0,4 mol nên amino axit tạo thành X, Y là H2N-CH-CH3-COOH Ala.

Do đó: X là C3H7NO25 – 4H2O = C15H27O6N5.

Cho sản phẩm cháy vào H2SO4 đặc thì chỉ có H2O bị hấp thu nên khối lượng bình tăng là do H2O gây ra.

Bảo toàn H: nH2O = 27.nX2 = 0,135 mol

Vậy m = 0,135 * 18 = 2,43 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Quy E về C2H3NO, CH2, H2O  với số mol lần lượt là x, y và z. Muối gồm C2H4NO2Na và CH2.

mmuối = mC2H4NO2Na + mCH2 ⇒ 9,02 = 97x + 14y || nO2 = 2,25nC2H3NO + 1,5nCH2

⇒ 0,315 = 2,25x + 1,5y; nH2O sản phẩm = 0,24 mol = 1,5x + y + z.

Giải hệ có: x = 0,08 mol; y = 0,09 mol; z = 0,03 mol

⇒ m = 0,08 × 57 + 0,09 × 14 + 0,03 × 18 = 6,36(g)

Lời giải

Chọn đáp án A

Nhận xét: Peptit + H2O → Amino axit ||⇒ đốt 2 vế cần cùng 1 lượng O2.

Mặt khác, H2O không cần đốt ⇒ đốt peptit cũng như đốt các amino axit thành phần.

► Áp dụng: đặt nAla = 15a ⇒ nGly = 19a ⇒ nO2 = 3,75 × 15a + 2,25 × 19a = 0,495 mol.

⇒ a = 0,005 mol ⇒ nAla = 0,075 mol;  nGly = 0,095 mol.

● Dễ thấy Ala-Gly và Ala-Gly-Ala-Gly có số gốc Ala = số gốc Gly

⇒ nAla-Gly-Gly = nGly – nAla = 0,02 mol ||⇒ m = 0,02 × 203 = 4,06(g)