Câu hỏi:

17/05/2020 621 Lưu

Đặt một điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng và tần số không đổi lần lượt vào hai đầu điện trở thuần R, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L, tụ điện có điện dung C thì cường độ dòng điện hiệu dụng qua mạch tương ứng là 0,25 A; 0,5 A; 0,2 A. Nếu đặt điện áp xoay chiều này vào hai đầu đoạn mạch gồm ba phần tử trên mắc nối tiếp thì cường độ dòng điện hiệu dụng qua mạch là

A. 0,2 A

B. 0,3 A

C. 0,15 A

D. 0,05 A

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Có I tỉ lệ nghịch với tổng trở của mạch nên:

RZL=0,50,25=2R=2ZL

ZCZL=0,50,2=2,5ZC=2,5ZL

+ ZLZ=I0,5ZLR2+(ZLZC)2=2IZL4ZL2+1,52ZL2=2II=0,2(A)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án D

Từ 0 đến 0,01s = T/2 thì i=I02  vào thời điểm t1=T12=1600(s)  và t2=5T12=5600(s)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. giá trị của i là 4 A và đang tăng.

B. giá trị của i là 23A và đang tăng.

C. giá trị của i là −2 A và đang giảm.

D. giá trị của i là 23 A và đang giảm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP