khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/05/2020 39,094 Lưu

Giữa hai cực nam châm có cảm ứng từ B→ nằm ngang, B = 0,01T, người ta đặt một dây dẫn có chiều dài l nằm ngang vuông góc với B→. Khối lượng của một đơn vị chiều dài là d = 0,01 kg/m. Tìm cường độ dòng điện I qua dây để dây nằm lơ lửng không rơi. Cho g = 10 m/s2.

A. 1A

B. 10A

C. 100A

D. 5A

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Các lực tác dụng lên sợi dây gồm trọng lực P→ và lực từ F→.

Điều kiện để sợi dây nằm cân bằng là: P→+F→=0⇒F→=−P→

Do đó lực từ F→ phải có chiều hướng lên     

Mặt khác ta cũng có: F=P⇔B.I.lsin900=mg⇒I=mgB.lsin900

Mật độ khối lượng của sợi dây: d=ml⇒I=d.gBsin900=10A 

Chọn B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Khi dòng điện có chiều từ M đến N thì lực từ F→ có chiều hướng xuống. Do lực căng dây T→ có chiều hướng lên nên: T=P+F=mg+BIl

⇒T=lmgl+BI

Mật độ khối lượng của sợi dây: d=ml

Vậy: T=lmgl+BI=ld.g+BI=0,26N

Vì có hai sợi dây nên lực căng mỗi sợi là T1=T2=T2=0,13N

Chọn C

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP