khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/05/2020 379 Lưu

Trên sợi dây dài có sóng ngang hình sin truyền qua. Hình dạng của một đoạn dây tại hai thời điểm t1 và t2 có dạng như hình bên. Trục Ou biểu diễn li độ của các phần tử M và N ở các thời điểm. Biết t2−t1 bằng 0,05s, nhỏ hơn một chu kì sóng. Tốc độ cực đại của một phần tử trên đây bằng

A. 34 cm/s

B. 3,4 m/s

C. 4,25 m/s

D. 42,5 m/s

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Từ hình vẽ, ta xác định được:

t1uM=20mm↗uN=15,4mm↗ , t2uM=20mm↙uN=+A

Ta có:

cosα2=20Acosα=15,3A⇒2cos2α2−1=15,3A⇔220A2−1=15,3A⇒A=21,6 mm

→Từ đây ta tìm được ω=5π rad/s

→Tốc độ cực đại vmax=ωA≈340 mm/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Phương trình sóng u=Acosωt−2πxλ

Từ phương trình  u=4cos2πt−x5mm=4cos2πt−2πx5mm

Rút ra ω=2π rad/s, λ=5cm

Tốc độ truyền sóng v=λf=λω2π=52π2π=5cm/s

Lời giải

Đáp án B

Lượng Đơteri có trong 1 tấn nước là: mD=0,003%.106=30g

→Tổng số hạt nhân D có trong 30g là ND=mDANA=9,0345.1024

Trogn mỗi phản ứng 2D12→H24e+223,8MeV cần 2 hạt nhân D

Năng lượng tỏa ra từ 1 tấn nước W=ND2.23,8.1,6.10−13=1,72.10−13J

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP