khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/06/2020 8,486 Lưu

Một vật đang đứng yên thì tác đụng một lực F không đổi làm vật bắt đầu chuyển động và đạt được vận tốc v sau khi đi được quãng đường s. Nếu tăng lực tác dụng lên 3 lần thì vận tốc v của nó là bao nhiêu khi đi cùng quãng đường s đó.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Áp dụng định lý động năng

A= Fs = ½ mv22 – ½ mv12 = ½ mv2 

⇒v=2.F.sm

Khi F1 = 3F thì v’ = 3.v

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. Áp dụng định lý động năng

A=WdB−WdA⇒AF→+Af→ms=12mvB2−12mvA2

Công của lực kéo AF=F.s=4000.100=4.105(J) 

Công của lực ma sát 

Afms=−fms.s=−μN.s=−μ.m.g.s=−μ.2000.10.100=−μ.2.106(J)⇒4.105−μ.2.106=12.2000.202−12.2000.102⇒μ=0,05

b. Giả sử D làvị trí mà vật có vận tốc bằng không

Áp dụng định lý động năng

A=WdD−WdB⇒AP→+Af→ms=12mvD2−12mvB2

Công trọng lực của vật

AP→=−Px.BD=−mgsin300.BD=−104.BD(J)

Công của lực ma sát 

Afms=−fms.BD=−μN.BD=−μ.m.gcos300.BD=−2000.BD(J)

⇒−104.BD−2000.BD=12.2000.0−12.2000.202⇒BD=33,333(m)

⇒BC>BD nên xe không lên được đỉnh dốc.

c. Áp dụng định lý động năng

A=WdC−WdB⇒AF→+AP→+Af→ms=12mvC2−12mvB2

Công trọng lực của vật

AP→=−Px.BC=−mgsin300.BC=−104.40=−4.105(J)

Công của lực ma sát

Afms=−fms.BC=−μN.BC=−μ.m.gcos300.BC=−2000.40=−8.104(J) 

Công của lực kéo

AF→=F.BC=F.40(J)⇒F.40−4.105−8.104=0−12.2000.202⇒F=2000(N)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP