Câu hỏi:

04/11/2019 514 Lưu

Hòa tan hết 23,76 gam hỗn hợp X gồm FeCl2, Cu, Fe(NO3)2 vào dung dịch chứa 0,4 mol HCl thu được dung dịch Y và khí NO. Cho từ từ dung dịch AgNO3 vào Y đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thì thấy đã dùng hết 0,58 mol AgNO3, kết thúc phản ứng thu được m gam kết tủa và 0,448 lít NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của m gần nhất với:

A. 84.

B. 80.

C. 82.

D. 86.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Do Y tác dụng AgNO3 sinh ra NO

⇒ trong Y có chứa H+ và NO3 hết.

4H+ + NO3 + 3e → NO + 2H2O

⇒ ở phản ứng đầu, nH+ = 0,4 – 0,02 × 4 = 0,32 mol.

⇒ nNO3 = 0,32 ÷ 4 = 0,08 mol

⇒ nFe(NO3)2 = 0,04 mol.

Đặt nFeCl2 = x mol; nCu = y mol.

mX = 127x + 64y + 0,04 × 180 = 23,76 gam.

Bảo toàn nguyên tố Clo :

nAgCl = 2x + 0,4 mol.

Bảo toàn nguyên tố Ag :

nAg = 0,58 – (2x + 0,4) = 0,18 – 2x mol.

Bảo toàn electron cả quá trình :

nFeCl2 + 2nCu + nFe(NO3)2 = nAg + 3/4nH+

⇒ x + 2y + 0,04 = 0,18 – 2x + 3/4 × 0,4

⇒ giải: x = 0,08 mol; y = 0,1 mol.

⇒ nAg = 0,02 mol; nAgCl = 0,56 mol

⇒ m = 0,02 × 108 + 0,56 × 143,5

= 82,52 gam.

Cách khác: 

nNO = nH+ ÷ 4 = 0,4 ÷ 4 = 0,1 mol.

Bảo toàn nguyên tố Nitơ:

nNO3 = 0,04 × 2 + 0,58 – 0,1 = 0,56 mol.

Bảo toàn nguyên tố Fe:

nFe3+ = x + 0,04 mol.

Bảo toàn điện tích:

(x + 0,04) × 3 + 2y = 0,56 mol ⇒ x và y

⇒ giải tương tự như cách trên!

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

đáp án A

Phương trình phản ứng như sau:

Al + 4HNO3 → Al(NO3)3 + NO + 2H2

⇒ a = 1 và e = 2 ⇒ a + e = 3 ⇒ Chọn A

Lời giải

Đáp án C

Phương pháp: Gọi công thức chung 2 bazo là MOH (M = 101/3) với nMOH = 0,15

- Giả sử tạo các muối

+ Nếu chỉ tạo muối dạng MH2PO4

+ Nếu chỉ tạo muối dạng M2HPO4:

+ Nếu chỉ tạo muối M3PO4:

Để biết được hỗn hợp rắn gồm những chất nào, bảo toàn nguyên tố, bảo toàn khối lượng muối => đáp án

Hướng dẫn giải:

NaOH: 0,05

KOH: 0,1

Gọi công thức chung 2 bazo là MOH (M=101/3) với nMOH=0,15

- Nếu chỉ tạo muối dạng MH2PO4:

- Nếu chỉ tạo muối dạng M2HPO4:

- Nếu chỉ tạo muối dạng M3PO4:

Ta thấy mmuối < 9,8 gam => MOH dư, H3PO4 hết

Giả sử chất rắn gồm:

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. nitơ.

B. kali.

C. photpho.

D. canxi.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Tính dẫn điện của kim loại bạc tốt hơn kim loại đồng.

B. Các kim loại kiềm ( nhóm IA) đều có trúc mạng tinh thể lập phương tâm khối.

C. Từ P và HNO3 đặc, nóng có thể điều chế được H3PO4.

D. Có thể dùng CO để làm khô khí HCl có lẫn hơi nước.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP