khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

17/05/2022 315 Lưu

Cho 30 gam hỗn hợp T gồm Mg, FeCO3, Fe và Fe(NO3)2 tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl, kết thúc phản ứng thu được dung dịch X chứa 54,33 gam muối và 6,78 gam hỗn hợp khí Y gồm NO; H2 và 0,08 mol CO2. Cho dung dịch X tác dụng tối đa với 510 ml dung dịch NaOH 2M, thu được kết tủa Z. Nung Z trong không khí đến khối lượng không đổi thu được 26,4 gam rắn. Khối lượng của kim loại Fe trong T có giá trị gần nhất với

A. 5,4 gam                        

B. 8,96 gam                       
C. 5,6 gam                        
D. 2,24 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Quy đổi hỗn hợp (T) thành Mg, Fe, CO3 và NO3 ta có sơ đồ: TMgFeCO3:0,08NO3⏟30g+HCl→XMg2+Fen+NH4+:aCl−:1,02⏟54,33g+NO:bH2:cCO2:0,08⏟6,78g+H2O

.

+ Natri cuối cùng đi về NaCl ⇒nHCl pu=nNaOH=1,02 mol⇒nHCl pu=37,23  (gam)

+ Bảo toàn khối lượng  (mol) →nH2O=0,34.

+ Phương trình theo  mX−mT:44a+62b=7,08     (1).

+ Bảo toàn nguyên tố hidro: 4a + 2c = 0,34   (2).

+ Phương trình theo khối lượng khí thoát ra: 30b + 2c = 3,26           (3).

Ÿ Giải hệ (1) (2) và (3) ta có a = 0,02, b = 0,1 và c = 0,13.

+ Đặt ∑nMg=x và ∑nFe=y ta có:

+ PT theo  ∑(mMg+mFe):24x+56y=30−0,08.60−(0,02+0,1).62=17,76   (3).

+ PT theo tổng khối lượng oxit thu được:    40x+80y=26,4         (4).

Ÿ Giải hệ (3) và (4) ⇒∑nFe/T=y=0,24  (mol).

⇒nFe kim loai/T=0,24−0,08−0,122=0,1 (mol)⇒mFe/T=0,1.56=5,6 (gam).

Chọn đáp án C.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. 58,41 lít                        

B. 88,77 lít                        
C. 51 lít                             
D. 77,88 lít

Lời giải

Vì lượng HNO3 hao hụt 25% nên hiệu suất phản ứng chỉ đạt 75%. Gọi x là số kg HNO3 đem phản ứng thì lượng HNO3 phản ứng là x.75% kg.

Phương trình phản ứng:

            C6H7O2(OH)3 + 3HNO3 →xt,t°  C6H7O2(ONO2)3 + 3H2O (1)

gam:                                        63.3      →      297

kg:                                           x.75%     ←    89,5

Theo (1) và giả thiết ta thấy khối lượng HNO3 nguyên chất đã tham gia phản ứng là: x=63.3.89,5297.75%=75,94 kg⇒mdd HNO3 65%=75,9465%=116,83 kg

.

Thể tích dung dịch HNO3 nguyên chất cần dùng là: Vdd HNO3 65%=116,831,5=77,88  lít.

Chọn đáp án D.

Câu 2

A. 7,84 kg                         

B. 3,92 kg                         
C. 2,61 kg                         
D. 3,787 kg

Lời giải

Đặt công thức tổng quát của chất béo là C3H5(OOCR¯)3.

Phương trình phản ứng hóa học:

 C3H5(OOCR¯)3 + 3NaOH → C3H5(OH)3 +    3R¯COONa    (1)

R¯COOH + NaOH → R¯COONa + H2O                            (2)

Xà phòng thu được bao gồm cả muối natri tạo ra ở (1) và (2).

Ta có: nNaOH (1)=3nC3H5(OH)3=3.0,092.100092=3 mol ;

trong khi số mol NaOH đã phản ứng là 0,3.100040=7,5 mol

⇒nNaOH(2)=7,5−3=4,5 mol  và bằng số mol H2O tạo ra

ở (2).

Áp dụng bảo toàn khối lượng ta có:

mchat beo+mNaOH=mmuoi+mglixerol+mH2O⇒2,145.1000+0,3.1000=m+0,092.1000+4,5.18.

⇒m=2272 gam

Khối lượng xà phòng chứa 60% muối natri về khối lượng thu được là: 227260.100=3786,67≈3,787kg.

Chọn đáp án D.

Câu 3

A. 1                                  

B. 2                                   
C. 3                                   
D. 4

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. Na2HPO4                      

B. NaHSO4                       
C. NaH2PO4                      
D. Na2HPO3

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP