khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/08/2022 2,264 Lưu

Khối lượng riêng của thép là 7 850 kg/m3. Một quả cầu thép bán kính 0,150 m có khối lượng 80,90 kg. Cho biết công thức tính thể tích của khối cầu là \[V = \frac{4}{3}\pi {r^3}\]. Chứng tỏ rằng quả cầu này rỗng và tính thể tích phần rỗng.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Lời giải

Thể tích quả cầu:

\[V = \frac{4}{3}\pi {r^3} = \frac{4}{3}\pi {.0,150^3} = 0,014\left( {{m^3}} \right)\]

Nếu quả cầu thép đặc thì sẽ có khối lượng:

\[m = \rho .D = 7850.0,014 = 109,9\left( {kg} \right)\]

Giá trị này lớn hơn khối lượng của quả cầu nên quả cầu rỗng.

Phần rỗng có khối lượng:

\[{m_r} = 109,9 - 80,90 = 29\left( {kg} \right)\]

Do đó, thể tích phần rỗng của quả cầu là:

\[{V_r} = \frac{{{m_r}}}{\rho } = \frac{{29}}{{7850}} = 0,004\left( {{m^3}} \right)\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP