khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 1,737 Lưu

Đáy một tàu thủy bị thủng ở độ sâu 1,2 m. Người ta tạm sửa bằng cách đặt một miếng vá áp vào lỗ thủng từ phía trong. Biết lỗ thủng rộng 200cm2 và khối lượng riêng của nước là \[\rho = 1000kg/{m^3}\]. Lực tối thiểu bằng bao nhiêu để được giữ miếng vá? Lấy g = 10 m/s2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Lời giải

Áp suất lên miếng vá ở độ sâu 1,2m là

\[p = {p_o} + \rho .g.h = {p_o} + 1000.10.1,2 = {p_o} + 12000\left( {Pa} \right)\]

Do trong tàu cũng có áp suất khí quyển p0 nên để giữ được miếng vá từ phía trong, thì lực tối thiểu bằng áp lực của nước lên miếng vá:

\[F = \rho .g.h.S = {12000.200.10^{ - 4}} = 240\left( N \right)\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP