khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 2,490 Lưu

Trường học của bạn Hà quy định vào buổi sáng học sinh phải có mặt tại trường trước 7 giờ 15 phút. Biết khoảng cách từ nhà bạn Hà đến trường là 2,5 dặm (1 dặm = 1,609334 km). Lúc 7 giờ kém 15 phút vào buổi sáng, bạn Hà bắt đầu đạp xe từ nhà đến trường với vận tốc 12 km/h. Hỏi bạn Hà có đến trường đúng giờ quy định không?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Khoảng cách từ nhà bạn Hà đến trường tính theo đơn vị ki – lô – mét là: 2,5 . 1,609334 = 4,023335 (km)

Thời gian bạn Hà đi đến trường là: 4,023335 : 12 ≈ 0,34 (giờ).

Đổi 0,34 giờ = 20,4 phút.

Do đó, bạn Hà sẽ có mặt ở trường vào thời điểm là: 7 giờ 5 phút.

Vậy bạn Hà đến trường đúng quy định.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Độ dài của quãng đường AB là: 36 . 3,5 = 126 (km).

Thời gian đi từ địa điểm B quay trở về địa điểm A của người đó là: 126 : 30 = 4,2 (giờ).

Lời giải

b)− 132−38:(0,5)3−52 . (− 4)=19−38:123+52 . 4=19−38: 18+10=19−38.81+10=19−3+10=19−3.99+10.99=19−279+909=1−27+909=649

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP