Câu hỏi:

15/11/2024 32,109 Lưu

Theo QCVN 01-1:2018/BYT, hàm lượng sắt tối đa cho phép trong nước sinh hoạt là 0,3mg/L

Một mẫu nước có hàm lượng sắt cao gấp 28 lần ngưỡng cho phép, giả thiết sắt trong mẫu nước tồn tại ở dạng Fe2(SO4)3 và FeSO4  với tỉ lệ mol tương ứng là 1:8. Quá trình tách loại sắt trong 10m3 mẫu nước trên được thực hiện bằng cách sử dụng m gam vôi tôi (vừa đủ) để tăng pH, sau đó sục không khí:

Fe2(SO4)3 + Ca(OH)2 à Fe(OH)3 + CaSO4 (1)

FeSO4 + Ca(OH)2 + O2 + H2O à Fe(OH)3 + CaSO4 (2)

Giả thiết vôi tôi chỉ chứa Ca(OH)2. Giá trị của m là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến phần nguyên)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Fe2(SO4)3 + 3Ca(OH)2 à 2Fe(OH)3 + 3CaSO4 (1)

4FeSO4 + 4Ca(OH)2 + O2 + 2H2O à 4Fe(OH)3 + 4CaSO4 (2)

Khối lượng sắt trong 10 m3 nước = 0,3.28.10000 = 84000mg = 84g

Số mol Fe3+ là 0,3 mol; số mol Fe2+ là 1,2 mol

Tổng mol OH- là 0,3.3 + 1,2.2 = 3,3 mol n Ca(OH)2  =1,65mol

Vậy m = 74.1,65 = 122g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ