khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

04/02/2025 25,486 Lưu

Cho phản ứng tổng hợp hạt nhân D12+T13→He24+n01+17,5 MeV. Năng lượng toả ra khi tổng hợp được 1,00 mol khí heli xấp xỉ bằng

A. 4,21⋅1011 J.

B. 1,69⋅1012 J.

C. 5,03⋅1011 J.

D. 4,24⋅1011 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

Số hạt nhân heli bằng với số phản ứng tạo ra: N=n.NA=1.6,02.1023=6,02.1023

Năng lượng toả ra: E=N.ΔE=6,02.1023.17,5.1,6.10−13=1,69.1012J.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A

 n=pVRT=10−5.133,3.5.10−38,31.(27+273)=2,67.10−9 mol

Số phân tử khí trong bình là N=n.NA=2,67.10−9.6,02.1023=1,61.1015

Lời giải

Đáp án đúng là B

μ=NV=m.NAM.Vp=23μWd⇒p=23.m.NAM.V.Wd=23.15.6,02.102329.200.10−3.2,43.10−21=2,5.103Pa.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP