khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

04/02/2025 11,336 Lưu

Một lượng khí mà các phân tử có động năng trung bình là 6,2⋅10−21 J, tính động năng trung bình của phân tử khí khi nhiệt độ tăng thêm 1173oC.

 

A. 3,6⋅10−20 J.

B. 1,7⋅10−22 J.

C. 2,5⋅10−21 J.

D. 2,8⋅10−19 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Wd=32kT1⇒6,2.10−21=32.1,38.10−23.T1⇒T1≈300K

⇒W'd=32kT2=32.1,38.10−23.(300+1173+273)=3,6.10−20J.

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A

 n=pVRT=10−5.133,3.5.10−38,31.(27+273)=2,67.10−9 mol

Số phân tử khí trong bình là N=n.NA=2,67.10−9.6,02.1023=1,61.1015

Lời giải

Đáp án đúng là B

Số hạt nhân heli bằng với số phản ứng tạo ra: N=n.NA=1.6,02.1023=6,02.1023

Năng lượng toả ra: E=N.ΔE=6,02.1023.17,5.1,6.10−13=1,69.1012J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP