Câu hỏi:

13/08/2025 175 Lưu

Hai ô tô khởi hành cùng lúc từ Thanh Hóa đến Hà Nội dài \(300\) km. Mỗi giờ ô tô thứ nhất chạy nhanh hơn ô tô thứ hai \(10\) km nên đến Hà Nội sớm hơn ô tô thứ hai \(90\) phút. Tổng vận tốc hai ô tô là

A. \(80\) km/h.

B. \(90\) km/h.

C. \(100\) km/h.

D. \(110\) km/h.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn B

Đổi \(90\) phút \( = \frac{3}{2}\)

Gọi vận tốc của ô tô thứ hai là \(x\), \(\left( {x > 0} \right)\).

\( \Rightarrow \) vận tốc của ô tô thứ nhất là \(x + 10\).

\( \Rightarrow \) Thời gian ô tô thứ nhất đi hết quãng đường là \(\frac{{300}}{{x + 10}}\).

Thời gian ô tô thứ hai đi hết quãng đường là \(\frac{{300}}{x}\).

Vì ô tô thứ nhất đến Hà Nội sớm hơn ô tô thứ hai \(90\) phút nên ta có phương trình:

\(\frac{{300}}{x} - \frac{{300}}{{x + 10}} = \frac{3}{2}\)

\(\frac{{100}}{x} - \frac{{100}}{{x + 10}} = \frac{1}{2}\)

\(\frac{{100.2.\left( {x + 10} \right)}}{{2x\left( {x + 10} \right)}} - \frac{{100.2.x}}{{2x\left( {x + 10} \right)}} = \frac{{x\left( {x + 10} \right)}}{{2x\left( {x + 10} \right)}}\)

\(200x + 2000 - 200x = {x^2} + 10x\)

\({x^2} + 10x - 2000 = 0\)

\(x = 40\) hoặc \(x = - 50\)

Vậy vận tốc của ô tô thứ hai là \(40\) km/h và vận tốc của ô tô thứ nhất là \(50\) km/h.

\( \Rightarrow \) Tổng vận tốc của hai ô tô là \(90\).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn C

Giảm giá \[20\% \] cho một món hàng nên giá bán một món hàng là \[80\% .40\,\,000 = 32\,\,000\]

Trả \[60\% \] giá đang bán, tức là \[60\% .40\,\,000 = 24\,\,000\]

Khách hàng phải trả \[272\,\,000\] nên khách hàng đã mua nhiều hơn 4 món hàng, từ món hàng thứ 5 khách mua với giá \[24\,\,000\] ngàn đồng.

Gọi số món hàng khách mua là \[x\] món hàng (\[x \in {N^*}\]và \[x > 4\]).

Theo bài ra ta có: \[4 \cdot 32\,\,000 + \left( {x - 4} \right).24\,\,000 = 272\,\,000\] nên \[x = 10\]

Vậy nếu khách hàng phải trả \[272\,\,000\] đồng thì khách đó mua 10 món hàng.

Lời giải

Chọn C

Số tiền ông Bách thu được trong ba năm đầu là:

\[20\,\,000\,\,000.{(1 + 3,35\% )^3} = 22\,\,078\,\,087\]

Số tiền ông Bách thu được trong hai năm tiếp theo là:

\[22\,\,078\,\,087.{(1 + 3,75\% )^2} = 23\,\,764\,\,991\]

Số tiền ông Bách thu được trong năm năm tiếp theo là:

\[23\,\,764\,\,991 \cdot {\left( {1 + 4,8\% } \right)^5} = 30\,\,043\,\,053\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP