khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 675 Lưu

Cho 4,958 lít khí CO (ở đkc) từ từ đi qua ống sứ nung nóng đựng 8 gam một oxide sắt đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khí thu được sau phản ứng có tỉ khối so với hydrogen bằng 20. Công thức của oxide sắt và phần trăm thể tích của khí CO2 trong hỗn hợp khí sau phản ứng là

A. FeO; 75%.      
B. Fe2O3; 75%.     
C. Fe2O3; 65%.        
D. Fe3O4; 75%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

nCO= 4,95824,79=0,2 mol

Ta có sơ đồ:

0,2 mol CO + 8 gam oxide sắt → CO: x molCO2: y mol(dhhH2=20) + Fe

Gọi số mol CO và CO2 lần lượt là x và y mol.

Bảo toàn C có: nCO ban đầu = nCO dư + ⇒ x + y = 0,2    (1*)

M¯hh CO, CO2=20.2=40⇒mhh=40.0,2=8 gam⇒28x+44y=8           (2*)

 

Từ (1*) và (2*) giải hệ phương trình được x = 0,05 và y = 0,15 mol.

%VCO2=0,150,2.100%=75%.

Bảo toàn O có: nO(oxide) = nCO phản ứng = 0,15 mol

⇒ mFe(oxide) = 8 – 0,15.16 = 5,6 gam ⇒ nFe(oxide) = 0,1 mol

Gọi công thức oxide sắt là FexOy ⇒ x: y = nFe: nO = 0,1 : 0,15 = 2 : 3.

Vậy oxide sắt là Fe2O3.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Ta có sơ đồ: 6,4gCuOFe2O3+H2→tom gam KL+1,98g H2O

Bảo toàn nguyên tố H: nH2 phan ung=nH2O=1,9818=0,11 mol.

Bảo toàn khối lượng: moxide+mH2=mKL+mH2O

⇒ mKL = m = 6,4 + 0,11.2 – 1,98 = 4,64 gam.

Câu 2

A. 4,958.       
B. 1,2395.      
C. 2,479.    
D. 6,1975.

Lời giải

Đáp số án đúng là: D

CuO + CO →toCO2 + Cu

nCuO = 0,25 mol →PTHHnCO = nCuO = 0,25 mol  VCO = 0,25.24,79 =  6,1975 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP