khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 672 Lưu

Cho luồng khí CO dư qua ống sứ đựng 5,36 gam hỗn hợp FeO và Fe2O3 (nung nóng), thu được m gam chất rắn và hỗn hợp khí X. Cho X vào dung dịch Ca(OH)2 dư, thu được 9 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

A. 3,75.             
B. 3,88.       
C. 2,48.     
D. 3,92.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Ta có sơ đồ:

CO dư + 5,36 gamFeOFe2O3→XCOCO2+ m gam chất rắn

Cho X vào Ca(OH)2 dư:

CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O

Có no(oxide) phản ứng=nCO2=nCaCO3=0,09 mol 

⇒ mrắn = moxide – mO(oxide) phản ứng = 5,36 – 16.0,09 = 3,92 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Ta có sơ đồ: 6,4gCuOFe2O3+H2→tom gam KL+1,98g H2O

Bảo toàn nguyên tố H: nH2 phan ung=nH2O=1,9818=0,11 mol.

Bảo toàn khối lượng: moxide+mH2=mKL+mH2O

⇒ mKL = m = 6,4 + 0,11.2 – 1,98 = 4,64 gam.

Câu 2

A. 4,958.       
B. 1,2395.      
C. 2,479.    
D. 6,1975.

Lời giải

Đáp số án đúng là: D

CuO + CO →toCO2 + Cu

nCuO = 0,25 mol →PTHHnCO = nCuO = 0,25 mol  VCO = 0,25.24,79 =  6,1975 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP