khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 609 Lưu

Sulfur dioxide là một trong các tác nhân gây mưa acid, phát thải chủ yếu từ các quá trình đốt cháy nhiên liệu như than đá, xăng, dầu,… Một nhà máy nhiệt điện than sử dụng hết 6000 tấn than đá/ngày, có thành phần chứa 0,8% lưu huỳnh về khối lượng để làm nhiên liệu. Khí SO2 tạo ra khuếch tán vào khí quyển rồi bị chuyển hóa thành sulfuric acid trong nước mưa theo sơ đồ:

SO2→xt+O2 SO3→+H2O H2SO4

Giả thiết nồng độ sulfuric acid trong nước mưa là 1.10-5 M, hiệu suất toàn bộ quá trình chuyển hóa là 30%. Thể tích nước mưa bị nhiễm acid là x triệu m3. Giá trị của x là

A. 45.    
B. 55.      
C. 67.    
D. 30.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

nSO2=6000.106.0,8100.32=1,5.106(mol)=

 Thể tích nước mưa bị nhiễm acid là:

VH2O=1,5.1061.10−5.30%=0,45.1011L=45 000 000 m3.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFe = 2.106.3.95% = 5,7.106 kg = 5700 tấn; sắt bị hao hụt 10%  Hiệu suất 90%.

Ta có:

Fe3O4                →           3Fe

 232                  →           168                              gam

 m             ←90%          5700                            tấn

⇒mFe3O4=m=5700.232168.90%≈8746 tÊn x = mquặng = 8746.10080= 10932,5 tấn.

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFeS2=1.80%=0,8 tấn = 800 kg

Ta có sơ đồ:

FeS2→2SO2→2SO3→2H2SO4

120                        →                          196                                  gam

 800 kg                  →H=90%    mH2SO4=800.196120.90%=1176 kg

 Vdd  H2SO4=117695%.1,82≈680 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP