khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 1,349 Lưu

Từ 500 tấn quặng hematite chứa 85% Fe2O3 sản xuất được x nghìn chiếc nồi gang có hàm lượng sắt là 95%. Biết rằng mỗi chiếc nồi gang nặng 5 kg và hiệu suất của toàn bộ quá trình là 80%. Giá trị của x gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 15.       
B. 45. 
C. 60.   
D. 50.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

mFe2O3=500.85%=425  tÊn

Ta có:

Fe2O3               →            2Fe

 160                 →            112                              gam

 425 tấn →H=80% mFe=425.112160.80%=238 tấn

 Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈ 50105≈50 nghìn chiếc.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFe = 2.106.3.95% = 5,7.106 kg = 5700 tấn; sắt bị hao hụt 10%  Hiệu suất 90%.

Ta có:

Fe3O4                →           3Fe

 232                  →           168                              gam

 m             ←90%          5700                            tấn

⇒mFe3O4=m=5700.232168.90%≈8746 tÊn x = mquặng = 8746.10080= 10932,5 tấn.

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFeS2=1.80%=0,8 tấn = 800 kg

Ta có sơ đồ:

FeS2→2SO2→2SO3→2H2SO4

120                        →                          196                                  gam

 800 kg                  →H=90%    mH2SO4=800.196120.90%=1176 kg

 Vdd  H2SO4=117695%.1,82≈680 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP