khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 3,809 Lưu

Từ 300 tấn quặng hematite chứa 90% Fe2O3 sản xuất được x nghìn chiếc nồi gang có hàm lượng sắt là 95%. Biết rằng mỗi chiếc nồi gang nặng 5 kg và hiệu suất của toàn bộ quá trình là 90%. Giá trị của x gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 25,5.   
B. 35,8.     
C. 45,6.  
D. 67,8.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

mFe2O3=300.90%=270  tÊn

Ta có:

Fe2O3              →             2Fe

160                 →             112                              gam

 270 tấn →H=90% mFe=270.112160.90%=170,1 tấn

 Số nồi gang sản xuất được là 170,1.1035.95%≈ 35811≈35,8nghìn chiếc.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFe = 2.106.3.95% = 5,7.106 kg = 5700 tấn; sắt bị hao hụt 10%  Hiệu suất 90%.

Ta có:

Fe3O4                →           3Fe

 232                  →           168                              gam

 m             ←90%          5700                            tấn

⇒mFe3O4=m=5700.232168.90%≈8746 tÊn x = mquặng = 8746.10080= 10932,5 tấn.

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFeS2=1.80%=0,8 tấn = 800 kg

Ta có sơ đồ:

FeS2→2SO2→2SO3→2H2SO4

120                        →                          196                                  gam

 800 kg                  →H=90%    mH2SO4=800.196120.90%=1176 kg

 Vdd  H2SO4=117695%.1,82≈680 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP