khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/10/2025 258 Lưu

Cho 7,50 gam H2N – CH2 – COOH tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl thu được m gam muối. Giá trị của m là

14,80.

12,15.

11,15.

22,30.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

index_html_dbcd5b2fe869e630.gif

H2N – CH2 – COOH + HCl → ClH3N – CH2– COOH

0,1 0,1 0,1 mol

Bảo toàn khối lượng có: mmuối = mGly + mHCl = 7,5 + 0,1.36,5 = 11,15 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: 20,85

H2NCH2COOH + NaOH → H2NCH2COONa + H2O

x x x mol

H2NCH(CH3)COOH + NaOH → H2NCH(CH3)COONa + H2O

y y y mol

Theo bài ra ta có hệ phương trình:

index_html_15ba21f4388949ec.gif

Vậy m = 0,1.75 + 0,15.89 = 20,85 gam.

Câu 3

A.

chỉ có tính base.

B.

chỉ có tính acid.

C.

có tính oxi hoá và tính khử.

D.

có tính chất lưỡng tính.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP