Câu hỏi:

19/10/2025 342 Lưu

Một vật có trọng lượng 10 N được thả nhẹ cho rơi tự do từ độ cao 5 m so với mặt đất. Bỏ qua sức cản của không khí và chọn mốc thế năng tại mặt đất. Lấy g = 10 m/s2. Cơ năng của vật sau khi rơi được 4 m bằng

A.

20 J.

B.

40 J.

C.

50 J.

D.

2 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng: C

Gọi W 1 là cơ năng tại vị trí thả vật

W 2 là cơ năng tại vị trí vật đạt độ cao 4 m

\[m = \frac{P}{g} = \frac{{10}}{{10}} = 1kg\]

Theo định luật bảo toàn cơ năng:

\[{W_1} = {W_2} \Leftrightarrow mgh = {W_2} \Rightarrow {W_2} = 1.10.5 = 50J\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng: C

\[\begin{array}{l}A = P.t = 144.10 = 1440J\\A = F.d.\cos \theta = mgd.\cos 0 \Leftrightarrow 1440 = m.10.12 \Rightarrow m = 12kg\end{array}\]

Câu 3

A.

trọng lực \(\overrightarrow N \).

B.

lực ma sát trượt \({\overrightarrow F _{mst}}\).

C.

lực đẩy \(\overrightarrow F \).

D.

phản lực vuông góc \(\overrightarrow N \).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP