Câu hỏi:

19/10/2025 416 Lưu

Một kĩ sư xây dựng nặng 75 kg trèo lên một chiếc thang dài 2,75 m. Thang được dựa vào bức tường thẳng đứng và tạo một góc 600 với mặt phẳng ngang như hình. Lấy g = 9,8 m/s2. Công của trọng lực tác dụng lên kĩ sư khi người này leo từ chân đến đỉnh thang có giá trị

A.

1750,45 J.

B.

– 1750,45 J.

C.

1010,63 J.

D.

–1010,63 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng: B

\[A = P.d.\cos \theta = 75.9,8.2,75.cos150 \approx - 1750,45J\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng: C

\[\begin{array}{l}A = P.t = 144.10 = 1440J\\A = F.d.\cos \theta = mgd.\cos 0 \Leftrightarrow 1440 = m.10.12 \Rightarrow m = 12kg\end{array}\]

Lời giải

Đáp án đúng: C

Gọi W 1 là cơ năng tại vị trí thả vật

W 2 là cơ năng tại vị trí vật đạt độ cao 4 m

\[m = \frac{P}{g} = \frac{{10}}{{10}} = 1kg\]

Theo định luật bảo toàn cơ năng:

\[{W_1} = {W_2} \Leftrightarrow mgh = {W_2} \Rightarrow {W_2} = 1.10.5 = 50J\]

Câu 3

A.

trọng lực \(\overrightarrow N \).

B.

lực ma sát trượt \({\overrightarrow F _{mst}}\).

C.

lực đẩy \(\overrightarrow F \).

D.

phản lực vuông góc \(\overrightarrow N \).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP