Câu hỏi:

15/01/2026 45 Lưu

Hình bên là sơ đồ nguyên lí hoạt động của một máy lạnh. Máy lạnh sử dụng một hệ thống làm lạnh bằng chất lỏng. Chất lỏng này được bơm qua ống làm mát, nơi nó hấp thụ nhiệt từ không khí trong phòng và sau đó bay hơi thành khí. Sau đó, khí này được nén và chuyển vào dàn nóng để giải phóng nhiệt ra ngoài môi trường. Mỗi giờ có 400 kg chất lỏng được bơm qua máy, Biết nhiệt dung riêng của chất lỏng là \({\rm{c}} = 3600\;{\rm{J}}/({\rm{kgK}})\), và nhiệt độ của chất lỏng tăng thêm 8°C khi hấp thụ nhiệt từ không khí trong phòng.

Nhiệt độ của chất lỏng tăng bao nhiêu Kelvin khi đi qua ống làm mát?

A. 268 K .                             
B. 280 K .              
C. 8 K .                      
D. 7 K .

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

ΔT(K)=Δt°C=8. 

Chọn C

Câu hỏi cùng đoạn

Câu 2:

Nhiệt lượng hấp thụ vào chất lỏng trong mỗi giờ là

A. \(11,5{\rm{MJ}}\).                         
B. 640 MJ .            
C. 2,3 MJ.                    
D. 180 kJ

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

\(Q = mc\Delta t = 400.3600.8 = 11,52 \cdot {10^6}J = 11,52MJ\). Chọn A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) Dòng điện cảm ứng xuất hiện trong khung dây có chiều cùng chiều từ n đến m .

Đúng
Sai

b) Từ thông qua mạch thay đổi do sự biến thiên của diện tích khung dây.

Đúng
Sai

c) Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây có biểu thức là \(\xi  = 0,2 - 0,2{\rm{t}}({\rm{V}})\)

Đúng
Sai
d) Cường độ dòng điện qua khung dây lúc \({\rm{t}} = 10\;{\rm{s}}\) có độ lớn là \(1,1\;{\rm{A}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

S tăng \( \Rightarrow \) từ thông tăng \( \Rightarrow \overrightarrow {{B_{cu}}} \) ngược chiều \(\vec B \Rightarrow \overrightarrow {{B_{cu}}} \) hướng ra ngoài. Áp dụng quy tắc nắm tay phải \( \Rightarrow {{\rm{i}}_{{\rm{cu}}}}\) có chiều từ n đến \({\rm{m}} \Rightarrow \) a) Đúng; b) Đúng

Hai thanh ray bằng kim loại OA , OB nối với nhau tại O . Thanh kim loại (ảnh 2)

Diện tích tam giác vuông cân là

\(S = \frac{1}{2}{(1 + vt)^2} = \frac{1}{2}{(1 + 2t)^2} = 0,5 + 2t + 2{t^2}\left( {{m^2}} \right)\)

Từ thông \(\phi  = BS = 0,1 \cdot \left( {0,5 + 2t + 2{t^2}} \right) = 0,05 + 0,2t + 0,2{t^2}\)

Suất điện động cảm ứng là \[e =  - {\phi ^\prime } =  - 0,2 - 0,4t(\;{\rm{V}}) \Rightarrow \] c) Sai

\(|i| = \frac{{|e|}}{R} = \frac{{| - 0,2 - 0,4.10|}}{2} = 2,1A \Rightarrow \)d) Sai

Lời giải

Áp dụng quy tắc tam diện thuận. Chọn C

Câu 3

A. xuất hiện dòng điện không đổi.  

B. không xuất hiện dòng điện.

C. xuất hiện dòng điện xoay chiều.

D. xuất hiện dòng điện có cường độ lớn dần.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. hiện tượng cảm ứng điện từ.                          

B. hiện tượng tích điện.

C. hiện tượng quang điện.                                    
D. hiện tượng nhiễm điện do cọ xát.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP