Câu hỏi:

02/02/2026 5 Lưu

Một bong bóng chứa khí Carbon dioxide \(\left( {{\rm{C}}{{\rm{O}}_2}} \right)\) có thể tích \(1\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}\) được giải phóng bởi một con cá chép bơi ở độ sâu \(2,5\;{\rm{m}}\). Biết khí trong bong bóng là khí lí tưởng và xem nhiệt độ khí không đổi và bằng \({17^\circ }{\rm{C}}\), khối lượng mol của khí Carbon dioxide là \(44\;{\rm{g}}/{\rm{mol}}\). Áp suất khí quyển bằng \({{\rm{P}}_{\rm{o}}}\) \( = {10^5}\;{\rm{Pa}}\), khối lượng riêng của nước là \(\rho = 1000\;{\rm{kg}}/{{\rm{m}}^3}\). Hằng số khí \({\rm{R}} = 8,31\;{\rm{J}}/{\rm{mol}}\). K . Áp suất trong lòng chất lỏng phụ thuộc độ sâu \(h\) theo công thức \(P = {P_o} + \rho gh\). Gia tốc trọng trường \(g = \) \(10\;{\rm{m}}/{{\rm{s}}^2}\).

a) Độ chênh lệch áp suất ở độ sâu \(2,5\;{\rm{m}}\) so với mặt nước bằng 25 kPa .
Đúng
Sai
b) Áp suất của bong bóng ngay thời điểm cá giải phóng bằng \({125.10^4}\;{\rm{Pa}}\).
Đúng
Sai
c) Khối lượng khí Carbon dioxide có trong bong bóng đó bằng \(2,8{\rm{mg}}\).
Đúng
Sai
d) Thể tích của bong bóng khí khi đến mặt nước bằng \(1,25\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}\).
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng. \(Dgh = 1000 \cdot 10 \cdot 2,5 = 25 \cdot {10^3}\;{\rm{Pa}} = 25{\rm{kPa}}\)

b) Sai. \(p = {p_0} + Dgh = {10^5} + 25 \cdot {10^3} = 1,25 \cdot {10^5}\;{\rm{Pa}}\)

c) Sai. \(\frac{{pV}}{T} = nR \Rightarrow \frac{{1,25 \cdot {{10}^5} \cdot {{10}^{ - 6}}}}{{17 + 273}} = n \cdot 8,31 \Rightarrow n \approx 5,1869 \cdot {10^{ - 5}}\;{\rm{mol}}\)

\(m = nM = 5,1869 \cdot {10^{ - 5}} \cdot 44 \approx 2,28 \cdot {10^{ - 3}}g = 2,28mg\)

d) Đúng. Đẳng nhiệt \( \Rightarrow {p_0}{V_0} = pV \Rightarrow {10^5}{V_0} = 1,25 \cdot {10^5}.1 \Rightarrow {V_0} = 1,25\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

(1) 15,2

\(V = \frac{4}{3}\pi {R^3} = \frac{4}{3}\pi  \cdot 3,{5^3} = \frac{{343\pi }}{6}\;{{\rm{m}}^3}\)

\(\frac{{pV}}{T} = nR \Rightarrow \frac{{1,03 \cdot {{10}^5} \cdot \frac{{343\pi }}{6}}}{{20 + 273}} = n \cdot 8,31 \Rightarrow n \approx 7597\;{\rm{mol}}\)

\(m = nM = 7597 \cdot 2 = 15194\;{\rm{g}} \approx 15,2\;{\rm{kg}}\)

Trả lời ngắn: 15,2

Câu 3

A. sóng viba.
B. sóng siêu âm.
C. tia tử ngoại.
D. tia X.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. hướng chuyển động ngược hướng với \(\overrightarrow {\rm{B}} \).   
B. hướng chuyển động vuông góc với \(\overrightarrow {\rm{B}} \).
C . hướng chuyển động hợp với \(\overrightarrow {\rm{B}} \) một góc \({45^\circ }\).        
D. hướng chuyển động cùng hướng với \(\overrightarrow {\rm{B}} \).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP