Câu hỏi:

05/02/2026 20 Lưu

Sạc điện thoại không dây hoạt động dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ như máy biến áp. Ở trên sạc có cuộn dây được nối với dòng điện xoay chiều, đóng vai trò như cuộn sơ cấp. Phía sau của điện thoại có cuộn dây được nối với pin, đóng vai trò như cuộn thứ cấp. Giả sử cuộn sơ cấp có 100 vòng dây được nối với điệp áp xoay chiều giá trị hiệu dụng 220 V , cuộn thứ cấp nối với pin điện thoại có 5 vòng dây, thì điện áp ở hai đầu cuộn thứ cấp bằng bao nhiêu Vôn?

 

A. 4 V .                               
B. 9 V .            
C. 11 V .                      
D. 5 V .

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
\(\frac{{{U_2}}}{{{U_1}}} = \frac{{{N_2}}}{{{N_1}}} \Rightarrow \frac{{{U_2}}}{{220}} = \frac{5}{{100}} \Rightarrow {U_2} = 11\;{\rm{V}}.{\rm{ }}\)Chọn C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

\({F_{{\rm{max }}}} \Rightarrow \vec B \bot \vec i\). Chọn A      

Câu 2

a) Trước khi đốt nóng, động năng tịnh tiến trung bình của các phân tử khí là \(6,21 \times {10^{ - 21}}\;{\rm{J}}\).
Đúng
Sai
b) Trước khi đốt nóng, số mol của khí bên trong khinh khí cầu là 14653 mol (làm tròn đến phần nguyên).
Đúng
Sai
c) Trước khi đốt nóng, khối lượng khí bên trong khí cầu là 369 kg (làm tròn đến phần nguyên).
Đúng
Sai
d) Để khí cầu bắt đầu bay lên thì đốt nóng không khí bên trong khí cầu lên nhiệt độ là \({108^\circ }{\rm{C}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

\({W_d} = \frac{3}{2}kT = \frac{3}{2} \cdot 1,38 \cdot {10^{ - 23}} \cdot (27 + 273) = 6,21 \cdot {10^{ - 21}}\;{\rm{J}} \Rightarrow \)a) Đúng

\(\frac{{pV}}{T} = nR \Rightarrow \frac{{1,013 \cdot {{10}^5} \cdot 336}}{{27 + 273}} = n \cdot 8,31 \Rightarrow n \approx 13653\;{\rm{mol}} \Rightarrow \)b) Sai

\({m_k} = nM = 13653 \cdot 29 \cdot {10^{ - 3}} \approx 396\;{\rm{kg}} \Rightarrow \)c) Sai

\({F_A} = P \Rightarrow {m_k}V = mg + {m_{kn}}g \Rightarrow 396 = 84 + {m_{kn}} \Rightarrow {m_{kn}} = 312kg\)

\(\frac{{pV}}{{{T_{kn}}}} = {n_{kn}}R = \frac{{{m_{kn}}}}{M}R \Rightarrow \frac{{1,013 \cdot {{10}^5} \cdot 336}}{{{T_{kn}}}} = \frac{{312}}{{29 \cdot {{10}^{ - 3}}}} \cdot 8,31 \Rightarrow {T_{kn}} \approx 381\;{\rm{K}} = {108^\circ }{\rm{C}} \Rightarrow \)d) Đúng

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a) Lực từ \({F_B}\) tác dụng lên dây dẫn có độ lớn là \(0,048\;{\rm{N}}\).
Đúng
Sai
b) Mô men của lực từ đối với trục quay cố định là \(4,8 \cdot {10^{ - 2}}\;{\rm{N}}.{\rm{m}}\).
Đúng
Sai
c) Trọng lượng của kẹp giấy là \(P = 0,012\;{\rm{N}}\).
Đúng
Sai
d) Nếu ta tăng dòng điện lên gấp đôi thì trọng lượng \(P\) cần phải tăng lên ba lần để cân bằng khung dây.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. \({\rm{m}} = 4,4 \pm 0,2\;{\rm{kg}}.\quad \)
B. \({\rm{m}} = 4,3 \pm 0,1\;{\rm{kg}}.\quad \)       
C. \({\rm{m}} = 4,3 + 0,2\;{\rm{kg}}.\quad \)
D. \({\rm{m}} = 4,3 \pm 0,2\;{\rm{kg}}\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP