Câu hỏi:

05/02/2026 7 Lưu

Hệ thống tắm nóng lạnh gián tiếp của nhà Phương Anh có một bình chứa nước với thể tích 15 lít và công suất điện ổn định là \(2,5\;{\rm{kW}}\). Bình chứa nước được cách nhiệt hoàn toàn và hiệu suất chuyển hóa điện năng thành nhiệt cung cấp cho bình nước nóng đạt \(97\% \). Khối lượng riêng của nước là \(1000\;{\rm{kg}}/{{\rm{m}}^3}\) và nhiệt dung riêng là \(4200\frac{{\;{\rm{J}}}}{{\;{\rm{kg}}.{\rm{K}}}}\). Ban đầu bình chứa đầy nước ở nhiệt độ \({20^\circ }{\rm{C}}\).

 

a) Khối lượng nước ban đầu trong bình ban đầu là 15 kg .
Đúng
Sai
b) Phương Anh bật cầu dao để bắt đầu đun nước. Sau 21 phút 39 giây thì nhiệt độ nước trong bình là \({70^\circ }{\rm{C}}\).
Đúng
Sai
c) Phương Anh nên tắt cầu dao trước khi sử dụng nước nóng để đảm bảo an toàn.
Đúng
Sai
d) Khi nước trong bình có nhiệt độ \({70^\circ }{\rm{C}}\) thì Phương Anh tắt cầu dao, van tự động đóng không cho dòng nước lạnh chảy vào bình. Khi bật vòi sen để tắm, nước lạnh (có nhiệt độ \({20^\circ }{\rm{C}}\) ) từ hệ thống sẽ hòa trộn với nước nóng chảy ra từ bình theo tỉ lệ phù hợp để tạo ra nước có nhiệt độ tắm thích hợp rồi chảy qua vòi hoa sen. Biết vòi hoa sen có tổng tiết diện các tia nước là \(30\;{\rm{m}}{{\rm{m}}^2}\). Phương Anh điều chỉnh cho các tia nước phun ra với tốc độ \(4\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\) và nhiệt độ các tia nước đều là \({30^\circ }{\rm{C}}\). Nếu xả nước liên tục thì thời gian nước nóng trong bình chảy hết là 9 phút 25 giây.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

\({m_n} = VD = 15 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 1000 = 15\;{\rm{kg}} \Rightarrow \)a) Đúng

\(A = Pt = 2,5 \cdot {10^3} \cdot (21 \cdot 60 + 39) = 3247500\;{\rm{J}}\)

\(Q = HA = 0,97 \cdot 3247500 = 3150075\;{\rm{J}}\)

\(Q = mc\left( {{t_b} - 20} \right) \Rightarrow 3150075 = 15 \cdot 4200 \cdot \left( {{t_b} - 20} \right) \Rightarrow {t_b} = {70^\circ }{\rm{C}} \Rightarrow \)b) Đúng

\({m_n}c\left( {{t_n} - t} \right) = {m_l}c\left( {t - {t_l}} \right) \Rightarrow 15 \cdot (70 - 30) = {m_l} \cdot (30 - 20) \Rightarrow {m_l} = 60\;{\rm{kg}}\)

\(m = {m_n} + {m_l} = 15 + 60 = 75\;{\rm{kg}}\)

\(V = \frac{m}{D} = \frac{{75}}{{1000}} = 0,075\;{{\rm{m}}^3}\)

\(l = \frac{V}{S} = \frac{{0,075}}{{30 \cdot {{10}^{ - 6}}}} = 2500\;{\rm{m}}\)

\(t = \frac{l}{v} = \frac{{2500}}{4} = 625s = 10{\rm{ph}}25\;{\rm{s}} \Rightarrow \)d) Sai

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

\({F_{{\rm{max }}}} \Rightarrow \vec B \bot \vec i\). Chọn A      

Câu 3

a) Trước khi đốt nóng, động năng tịnh tiến trung bình của các phân tử khí là \(6,21 \times {10^{ - 21}}\;{\rm{J}}\).
Đúng
Sai
b) Trước khi đốt nóng, số mol của khí bên trong khinh khí cầu là 14653 mol (làm tròn đến phần nguyên).
Đúng
Sai
c) Trước khi đốt nóng, khối lượng khí bên trong khí cầu là 369 kg (làm tròn đến phần nguyên).
Đúng
Sai
d) Để khí cầu bắt đầu bay lên thì đốt nóng không khí bên trong khí cầu lên nhiệt độ là \({108^\circ }{\rm{C}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a) Lực từ \({F_B}\) tác dụng lên dây dẫn có độ lớn là \(0,048\;{\rm{N}}\).
Đúng
Sai
b) Mô men của lực từ đối với trục quay cố định là \(4,8 \cdot {10^{ - 2}}\;{\rm{N}}.{\rm{m}}\).
Đúng
Sai
c) Trọng lượng của kẹp giấy là \(P = 0,012\;{\rm{N}}\).
Đúng
Sai
d) Nếu ta tăng dòng điện lên gấp đôi thì trọng lượng \(P\) cần phải tăng lên ba lần để cân bằng khung dây.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. \({\rm{m}} = 4,4 \pm 0,2\;{\rm{kg}}.\quad \)
B. \({\rm{m}} = 4,3 \pm 0,1\;{\rm{kg}}.\quad \)       
C. \({\rm{m}} = 4,3 + 0,2\;{\rm{kg}}.\quad \)
D. \({\rm{m}} = 4,3 \pm 0,2\;{\rm{kg}}\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP