khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/04/2026 38 Lưu

(a) (0,5 điểm) Dựa vào đồ thị dưới đây và tính tốc độ của vật chuyển động trong khoảng thời gian đi 30 giây cuối cùng?

(b) (0,5 điểm) Để đo độ sâu của biển người ta dùng sóng siêu âm. Thời gian khi phát ra âm đến khi nhận được âm phản xạ là 5 giây. Tính độ sâu của biển? Biết vận tốc truyền âm trong nước là 1500 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Từ đồ thị ta thấy, trong 30 giây cuối cùng vật đi được quãng đường 15 m.

Tốc độ của vật chuyển động là v = s t = 1 5 3 0 = 0 , 5 m / s .

b. Quãng đường sóng siêu âm đi được là

s = v. t = 1500 . 5 = 7500 (m)

Độ sâu của đáy biển là h = s 2 = 7 5 0 0 2 = 3 7 5 0 ( m )

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A.

Mặt phẳng bất kì vuông góc với mặt gương.

B.

Mặt phẳng bất kì chứa điểm tới.

C.

Mặt phẳng chứa tia tới và pháp tuyến tại điểm bất kì.

D.

Mặt phẳng chứa tia tới và pháp tuyến tại điểm tới.

Lời giải

Đáp án đúng là D

Câu 2

A.

Gương soi.

B.

Gương chiếu hậu của xe máy.

C.

Bảng viết phấn ở trong lớp học.

D.

Mặt nước hồ phẳng lặng.

Lời giải

Đáp án đúng là C

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP