khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 49,713 Lưu

Một vật có khối lượng 6kg được treo như hình vẽ và được giữ yên bằng dây OA và OB. Biết OA và OB hợp với nhau một góc 450. Tìm lực căng của dây OA và OB.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có P = mg = 6.10=60 (N)

Biểu diễn các lực như hình vẽ

Theo điều kiện cân bằng 

T→OB+T→OA+P→=0⇒F→+T→OA=0

⇒F→↑↓T→OAF=TOA

Góc α là góc giữa OA và OB: α= 450

Sin450=PTOB⇒TOB=60Sin450=602(N)

Cosα=FTOB=TOATOB⇒TOA=TOB.Cos450=602.22=60(N)

Thanh Trúc

Thanh Trúc

dạ cho em hỏi lực T_OA là lực gì vậy ạ

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Biểu diễn các lực như hình vẽ

Theo điều kiện cân bằng

T→+N→+P→=0⇒F→+T→=0

⇒F→↑↓T→F=T

Cos300=PF⇒F=PCos300=3032=203(N)⇒T=203(N)

Sin300=NF⇒N=F.Sin300=203.12=10.3(N)

Lời giải

Ta có P = mg = 3.10=30 (N)

Biểu diễn các lực như hình vẽ

Theo điều kiện cân bằng

T→BC+T→AB+P→=0⇒F→+T→AB=0

⇒F→↑↓T→ABF=TAB

Ta có Sin600=PTBC

⇒TBC=PSin600=3032=203(N)

Cos600=FTBC=TABTBC⇒TAB=Cos600.TBC=12.20.3=103(N)