khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/05/2020 2,231 Lưu

Thanh kim loại CD chiều dài l = 20cm khối lượng m = 100g đặt vuông góc với 2 thanh ray song song nằm ngang và nối với nguồn điện như hình vẽ. Hệ thống đặt trong từ trường đều B→ hướng thẳng đứng từ trên xuống, B = 0,2 T. Hệ số ma sát giữa CD và thanh ray là m = 0,1. Bỏ qua điện trở của các thanh ray, điện trở tại nơi tiếp xúc và dòng điện cảm ứng trong mạch. Biết thanh CD trượt sang trái với gia tốc a = 3 m/s2 .Xác định chiều và độ lớn của dòng điện chạy qua CD.

A. Dòng điện có chiều từ C đến D, có độ lớn 10 A.

B. Dòng điện có chiều từ C đến D, có độ lớn 1 A.

C. Dòng điện có chiều từ D đến C, có độ lớn 1 A.

D. Dòng điện có chiều từ D đến C, có độ lớn 10 A.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Áp dụng quy tắc bàn tay trái suy ra được chiều I là chiều từ D đến C

Định luật II Niu-tơn: N→+P→+F→+Fms→=ma→ (*)

Chọn hệ trục Oxy như hình vẽ. Chiếu (*) lên Ox và Oy có: Ox:F−Fms=maOy:N−P=0⇒N=P

Mà: Fms=μN=μP=μmg⇒F=μmg+ma=mμg+a

Lại có: F=B.I.l⇒I=mμg+aB.l=10A 

Chọn D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Khi dòng điện có chiều từ M đến N thì lực từ F→ có chiều hướng xuống. Do lực căng dây T→ có chiều hướng lên nên: T=P+F=mg+BIl

⇒T=lmgl+BI

Mật độ khối lượng của sợi dây: d=ml

Vậy: T=lmgl+BI=ld.g+BI=0,26N

Vì có hai sợi dây nên lực căng mỗi sợi là T1=T2=T2=0,13N

Chọn C

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP