khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/05/2021 4,313 Lưu

Một thanh cứng, mảnh AB có chiều dài l = 2m dựng đứng sát bức tường thẳng đứng như hình. Ở đầu A của thanh có một con kiến. Khi đầu A của thanh bắt đầu chuyển động trên sàn ngang về bên phải theo phương vuông góc với bức tường thì con kiến cũng bắt đầu bò dọc theo thanh. Đầu A chuyển động thẳng đều với vận tốc v1 = 0,5cm/s so với sàn kể từ vị trí tiếp xúc với bức tường. Con kiến bò thẳng đều với vận tốc v2 = 0,2cm/s so với thanh kể từ đầu A. Độ cao cực đại của con kiến đối với sàn ngang là bao nhiêu? Biết rằng đầu B của thanh luôn tiếp xúc với tường.

A. 0,4m

B. 2cm

C. 0,6m

D. 10cm

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Ta có:

+ Khi đầu A của thanh di chuyển từ A đến A′ thì con kiến di chuyển từ A′ đến K trong cùng một khoảng thời gian.

+ Khi đó: sAA'v1=sA'Kv2→sAA'sA'K=v1v2=0,50,2=2,5

=> Nếu quãng đường con kiến di chuyển là sA'K=x→sAA'=2,5x

Từ hình, ta có: (AB')2=22−(2,5x)2=4−6,25x2

Mặt khác, ta có: 

ΔA'KH~ΔA'B'A→HKAB'=A'KA'B'→HK2=AB'2A'KA'B'2=(4−6,25x2)x24=−1,5625x4+x2

Để HK có giá trị cực đại thì: x2=−b2a=12.1,5625=0,32

Khi đó: HKmax=−1,5625.0,322+0,32=0,4(m)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Phương trình chuyển động: x=x0+vt

Từ đồ thị x-t, ta có:

+ Tại thời điểm t0 = 0: x0=100km

+ Tại t = 1h: x=80km=x0+v.1→v=80−1001=−20(km/h)

=> phương trình chuyển động của vật: x=100−20t(km)

Lời giải

Đáp án C

Nếu muốn vận tốc là nhỏ nhất => quãng đường đi là nhỏ nhất => người đó đi theo hướng BH

Từ hình ta có: AH=b2−a2=4002−602≈395.5(m)

Ta có: BHvmin=AHv1→vmin=BHAH.v1=60395,5.16=2,4(m/s)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP