khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/05/2021 2,636 Lưu

Cho đồ thị tọa độ - thời gian của một ô-tô chạy từ A đến B trên một đường thẳng như hình vẽ.

Dựa vào đồ thị, viết phương trình chuyển động của ô-tô là:

A. x = 30t (km/h)

B. x = 30 + 5t (km/h)

C. x = 30 +  25t (km/h)

D. x = 30 +39t (km/h)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Từ đồ thị ta có:

+ Tại thời điểm ban đầu t0=0: x0=0

+ Tại thời điểm t1 = 1h: x1=30km⇒v=x1−x0t1−t0=30−01−0=30km/h

⇒ Phương trình chuyển động của vật: x=x0+vt=0+30t=30t(km/h)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Phương trình chuyển động: x=x0+vt

Từ đồ thị x-t, ta có:

+ Tại thời điểm t0 = 0: x0=100km

+ Tại t = 1h: x=80km=x0+v.1→v=80−1001=−20(km/h)

=> phương trình chuyển động của vật: x=100−20t(km)

Lời giải

Đáp án A

Ta có:

+ Khi đầu A của thanh di chuyển từ A đến A′ thì con kiến di chuyển từ A′ đến K trong cùng một khoảng thời gian.

+ Khi đó: sAA'v1=sA'Kv2→sAA'sA'K=v1v2=0,50,2=2,5

=> Nếu quãng đường con kiến di chuyển là sA'K=x→sAA'=2,5x

Từ hình, ta có: (AB')2=22−(2,5x)2=4−6,25x2

Mặt khác, ta có: 

ΔA'KH~ΔA'B'A→HKAB'=A'KA'B'→HK2=AB'2A'KA'B'2=(4−6,25x2)x24=−1,5625x4+x2

Để HK có giá trị cực đại thì: x2=−b2a=12.1,5625=0,32

Khi đó: HKmax=−1,5625.0,322+0,32=0,4(m)