Câu hỏi:

11/08/2022 1,024

Chợ rau bán 3 500 đồng/bó, 10 000 đồng/3 bó. Hỏi mua 8 bó rau giá bao nhiêu sẽ được giá rẻ nhất là bao nhiêu?

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: Sổ tay Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa... kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2025, đánh giá năng lực (chỉ từ 30k).

Sổ tay Toán-lý-hóa Văn-sử-đia Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

Để mua 8 bó rau giá được giá rẻ nhất thì ta sẽ mua được 6 bó rau với giá 10 000 đồng/ 3 bó và 2 bó rau với giá 3 500 đồng/bó.

Giá tiền mua 6 bó rau với giá 10 000 đồng/ 3 bó là:

2. 10 000 = 20 000 (đồng).

Giá tiền mua 2 bó rau với giá 3 500 đồng/bó là:

2 . 3 500 = 7 000 (đồng).

Tổng số tiền cần phải mua là:

20 000 + 7 000 = 27 000 (đồng).

Vậy mua 8 bó rau giá được giá rẻ nhất là 27 000 đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một nền nhà hình chữ nhật có chiều dài 20 m và chiều rộng bằng 14  chiều dài. Người ta muốn lát gạch hình vuông cạnh 5 dm lên nền nhà đó nên đã mua gạch với tổng số tiền là 36 800 000 đồng (giả sử khoảng cách giữa hai viên gạch kề nhau là không đáng kể). Hỏi giá của một viên gạch là bao nhiêu?

Xem đáp án » 11/08/2022 3,826

Câu 2:

Một con ếch ở dưới một cái giếng sâu 10 m. Ban ngày ếch nhảy lên được 3 m, ban đêm tụt xuống 2 m. Hỏi sau bao nhiêu ngày thì ếch lên khỏi giếng?

Xem đáp án » 11/08/2022 2,949

Câu 3:

Cho các điểm thành phần môn toán học kì I của An như sau:

Điểm kiểm tra thường xuyên (hệ số 1): 9; 8; 9.

Điểm kiểm tra giữa kì I (hệ số 2): 8,5; 9,5.

Điểm kiểm tra cuối kì I (hệ số 3): 9.

Hãy tính điểm tổng kết môn toán học kì I của An.

Xem đáp án » 13/07/2024 1,418

Câu 4:

Trong một chương trình từ thiện, người chủ của một kho gạo đã xuất đi 18  số gạo trong kho để cứu hộ người dân lũ lụt miền Trung. Và bán đi  45số gạo còn lại trong kho. Biết ban đầu trong kho có 100 tấn gạo. Hỏi sau khi từ thiện và bán thì trong kho còn lại bao nhiêu tấn gạo?

Xem đáp án » 11/08/2022 1,329

Câu 5:

Một người dự định sửa và lát nền một căn phòng. Biết rằng nền nhà hình chữ nhật có kích thước là 5m × 4,8m, giá tiền 1 m2 gạch là 160 000 đồng. Tính số tiền mua gạch.

Xem đáp án » 11/08/2022 1,149

Câu 6:

Từ nhà đến trường khoảng 500 m. Nhưng lúc về do ngược chiều phải đi 550 m. Một học sinh đi xe đạp điện với vận tốc 30,1 km/h. Hỏi mất thời gian đi từ nhà đến trường và quay về của người đo biết vận tốc xe không đổi?

Xem đáp án » 11/08/2022 958

Bình luận


Bình luận