khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 16,847 Lưu

4. Cho hỗn hợp Cu và Fe2O3 (ti lệ mol 1:1) vào dung dịch HCl dư.

Viết phương trình hoá học cho phản ứng xảy ra trong các thí nghiệm trên.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

4. Cho hỗn hợp Cu và Fe2O3 (ti lệ mol 1:1) vào dung dịch HCl dư.

Phương trình hóa học:

Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O

Cu + 2FeCl3 → CuCl2 + 2FeCl2

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

2. Sục khí Cl2 dư vào dung dịch FeSO4.

Phương trình hóa học:

6FeSO4 + 3Cl2 → 2Fe2(SO4)3 + 2FeCl3

Lời giải

1.

nCa(OH)2=0,75×0,1=0,075  mol; nCaCO3=5100=0,05  mol

(A, B, D) + O2 →t0CO2 + H2O

Ca(OH)2 + CO2 →CaCO3↓ + H2O                (1)

Ca(OH)2 + 2CO2 →Ca(HCO3)2          (2)

nCaCO3<nCa(OH)2⇒Xét 2 trường hợp xảy ra:

Trường hợp 1: Chỉ xảy ra phản ứng (1)

Ca(OH)2 + CO2 → CaCO3↓ + H2O

 0,05 ← 0,05                             mol

Δmdd ↑=(mCO2+mH2O)−mCaCO3=0,05×44+mH2O−5=1,2

⇒mH2O=4  gam⇒nH2O=418=0,2222  mol>nCO2=0,05  mol

A, B, D có công thức dạng: CnH2n+2Ox

⇒n=0,050,2222−0,05=0,29 (loại)

Trường hợp 2: Xảy ra phản ứng (1) và (2)

Ca(OH)2 + CO2 → CaCO3↓ + H2O               

Ca(OH)2 + 2CO2 → Ca(HCO3)2

Theo bảo toàn nguyên tố Ca:

nCa(HCO3)2=nCa(OH)2−nCaCO3=0,075−0,05=0,025  mol

Theo bảo toàn nguyên tố C:

nCO2=nCaCO3+2nCa(HCO3)2=0,05+2×0,025=0,1  mol

Δmdd↑=(mCO2+mH2O)−mCaCO3=0,1×44+mH2O−5=1,2

⇒mH2O=1,8  gam⇒nH2O=1,818=0,1 mol

⇒nC  =nCO2=0,1  molnH =2nH2O=0,2  mol

⇒nO =3−0,1×12−0,2×116=0,1  mol

⇒nC :nH :nO =0,1:0,2:0,1=1:2:1

⇒Công thức thực nghiệm của A, B, D: CH2O.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP