khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 4,932 Lưu

b) Cho 18,6 gam hỗn hợp gồm A và B tác dụng với dung dịch axit HCl vừa đủ thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được 39,9 gam hỗn hợp muối khan. Nếu cho X tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thu được m gam kết tủa. Viết phương trình hóa học xảy ra và tính giá trị của m.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

b)

Gọi số mol của Fe và Zn lần lượt là x và y.

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 ↑                            (1)

 x                    → x             mol

Zn + 2HCl →ZnCl2 + H2 ↑                           (2)

 y                 → y            mol

Theo bài ra ta có hệ phương trình:

56x+65y=18,6127x+136y=39,9⇒x=0,1y=0,2

Vậy nFeCl2=nFe=0,1  molnZnCl2=nZn=0,2  mol 

ZnCl2 + 2AgNO3 → Zn(NO3)2 + 2AgCl↓                (3)

 0,2                                            → 0,4          mol

FeCl2 + 3AgNO3 → Fe(NO3)3 + 2AgCl↓ + Ag↓      (4)

 0,1                                            → 0,2 → 0,1        mol

Vậy m = mAgCl + mAg = (0,4 + 0,2).143,5 + 0,1.108 = 96,9 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

4. Cho hỗn hợp Cu và Fe2O3 (ti lệ mol 1:1) vào dung dịch HCl dư.

Phương trình hóa học:

Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O

Cu + 2FeCl3 → CuCl2 + 2FeCl2

Lời giải

2. Sục khí Cl2 dư vào dung dịch FeSO4.

Phương trình hóa học:

6FeSO4 + 3Cl2 → 2Fe2(SO4)3 + 2FeCl3

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP