khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 4,678 Lưu

Rót từ từ dung dịch HCl cho đến dư vào dung dịch hỗn hợp chứa a mol Na2CO3 và b mol NaHCO3. Từ kết quả số liệu thực nghiệm ta có 2 đồ thị theo hình vẽ sau:

Rót từ từ dung dịch HCl cho đến dư vào dung dịch hỗn hợp chứa a mol Na2CO3 (ảnh 1)

Xác định khối lượng chất tan trong dung dịch thu được khi lượng HCl rót vào dung dịch là 1,8a mol.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đặt:nNa2CO3=a molnNaHCO3=b mol

Các phương trình hóa học xảy ra:

Na2CO3 + HCl → NaCl + NaHCO3

NaHCO3 + HCl → NaCl + CO2↑ + H2O

+Theo hình 2: Khi nHCl=0,075a⇒nNa2CO3 du=0,03  mol

nNa2CO3 p/u=(a−0,03)  mol

Na2CO3 + HCl → NaHCO3 + NaCl

(a-0,03)       0,075a                            mol

⇒ a – 0,03 = 0,75 a ⇒ a = 0,12 mol

+ Theo hình 1: Khi nHCl=1,5a=0,18  mol⇒nCO2=b3  mol

Na2CO3 + HCl → NaCl + NaHCO3

 0,12  → 0,12 → 0,12 → 0,12                       mol

NaHCO3 + HCl →NaCl + CO2 + H2O

(0,18 - 0,12) →  0,12                                     mol

⇒nCO2=b3=0,06⇒b=0,18  mol

⇒Dung dịch gồm: Na2CO3 (0,12 mol); NaHCO3 (0,18 mol).

+ Khi nHCl = 1,8a = 0,216 mol

Na2CO3 + HCl → NaCl + NaHCO3

 0,12 → 0,12 → 0,12 → 0,12              mol

⇒nNaHCO3=0,12+0,18=0,3  molnHCl=0,216−0,12=0,096  mol

NaHCO3 + HCl → NaCl + CO2 + H2O

 0,096 ← 0,096 → 0,096

⇒nNaHCO3=0,3−0,096=0,204  molnNaCl=0,12+0,096=0,216  mol

⇒mNaHCO3=0,204×84=17,136  gammNaCl=0,216×58,5=12,636  gam

Tổng khối lượng chất tan: 17,136 + 12,636 = 29,772 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

4. Cho hỗn hợp Cu và Fe2O3 (ti lệ mol 1:1) vào dung dịch HCl dư.

Phương trình hóa học:

Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O

Cu + 2FeCl3 → CuCl2 + 2FeCl2

Lời giải

2. Sục khí Cl2 dư vào dung dịch FeSO4.

Phương trình hóa học:

6FeSO4 + 3Cl2 → 2Fe2(SO4)3 + 2FeCl3

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP